Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hình thức kế toán áp dụng

Các pác ơi cho em hỏi một việc được không?
    Năm 2006, 2007 Cty ty em áp dụng hình thức kế toán: Chứng từ ghi sổ
    Năm 2008 này áp muốn áp dụng hình thức ktoán: Nhật ký chung được không. Nếu được thì em có phải thông báo đến cơ quan thuế không và thông báo ntn?
    Rất mong các pác giúp đỡ
    Xin cảm on các pác rất nhiều!:hysterical:

Ðề: Hình thức kế toán áp dụng

_ Nếu thay đổi hình thức sổ kế toán , bạn phải thay đổi bắt đầu bằng niên độ kế toán mới ( tính theo năm tài chính )
    _ Gời công văn lên thuế với nội dung : Thay đổi hình thức kế toán thôi , bạn tự thiết kế và trình bày , không cần theo mẫu gì cả . Chỉ là công văn thôi mà ...:ibbanana::ibbanana::ibbanana:

Trích dẫn Gửi bởi manhhy78
    _ Nếu thay đổi hình thức sổ kế toán , bạn phải thay đổi bắt đầu bằng niên độ kế toán mới ( tính theo năm tài chính )
    _ Gời công văn lên thuế với nội dung : Thay đổi hình thức kế toán thôi , bạn tự thiết kế và trình bày , không cần theo mẫu gì cả . Chỉ là công văn thôi mà ...:ibbanana::ibbanana::ibbanana:
    cái này đúng rùi do yêu cầu phải nhất quán nên muốn thay đổi gì thì phải làm ngay từ đầu năm tài chính và dc phép của bác thuế như pác manhhy nói đó phươngkhanh à
    chúc thành công

Chao phuong khanh
    Theo mình được biết, hình thức sổ kế toán được phép thay đổi theo niên độ kế toán. Mính không cần phải thông báo gia với thuế đâu, vì trong bản báo cáo thuyết minh tài chính của BCTC mình đã trình bày rõ hình thức sổ kế toán của năm đó và theo chế độ kế toán của QD nào rôi mà. Tùy từng tình hình hoạt động kinh doanh, kế toán có thể thay đổi hình thức ghi sổ sao cho thuận tiện và phù hợp nhất.

Nhưng hình như theo em được biết thì ban đầu mình phải đăng ký hình thức sổ kế toán, Vì vậy khi có thay đổi về thì phải làm công văn thông báo chứ.