Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Kế toán doanh nghiệp vận tải

Chào các bạn
    Mình thấy các DN vận tải một số người hạch toán theo hệ thống kế toán của DN sản suất (có TK 154, xăng dầu 621, lương NCTT 622...), một số lại hạch toán theo hệ thống kế toán của doanh nghiệp thương mại (không dùng 154, 621, 622. xăng dầu, nhân công hạch toán 641)
    Vậy theo ý kiến các bạn đâu là cách hạch toán đúng?

Ðề: Kế toán doanh nghiệp vận tải

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Chào các bạn
    Mình thấy các DN vận tải một số người hạch toán theo hệ thống kế toán của DN sản suất (có TK 154, xăng dầu 621, lương NCTT 622...), một số lại hạch toán theo hệ thống kế toán của doanh nghiệp thương mại (không dùng 154, 621, 622. xăng dầu, nhân công hạch toán 641)
    Vậy theo ý kiến các bạn đâu là cách hạch toán đúng?
    Kế toán vận tải thì hạch toán vào TK 641,642, chứ không hạch toán như doanh nghiệp sản xuất được
    Chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Kế toán vận tải thì hạch toán vào TK 641,642, chứ không hạch toán như doanh nghiệp sản xuất được
    Chào
    Cái này thì hạch toán như đơn vị sản xuất thì hợp lý hơn chứ, đơn giản là các chi phí ghi nhận vào 621, 622 nó đúng bản chất hơn là ghi 641, 642.

Theo minh thi hach toan cua doanh nghiep van tai nhu doanh nghiep san xuat la dung nhat roi do ban(su dung TK: 621,622,642,154)
    Than!
    Thanh vien moi

Cái này cũng tùy nếu bạn theo dõi theo từng hợp đồng thì làm như sản xuất còn ùm bà làng thì như thương mại cũng ko sao. Tùy thuộc qui mô của công ty và các hợp đông lớn hay nhỏ

Tất cả các chi phí :xăng ,dầucầu phà,bến bãi,CCDC,lương ...em cho hết vào TK6421 và 6422 có sao không ạh? :roile: :roile:

Ai có số liệu mẫu về hạch toán kế toán Công ty vận tải kg cho mình xin bản với để thwjc hành vì mình mới tốt nghiệp còn mơ hồ về lĩnh vực này quá ! Mong các bạn chỉ giáo (lên sổ cái chi tiết từng tài khoản thì càng tốt) mail của mình vinhquangminhquang@yahoo.com

Đơn vị vận tải bạn không thể hạch toán nhơ đơn vị thương mại đc, phải hạch toán 154,632 đó bạn ạ. Mình cũng là đơn vị vận tải đó
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Không dùng 621,627 đâu. Mua lốp thì dùng 142,242 tuỳ theo thời gian sử dụng

Trích dẫn Gửi bởi hoangketoan
    Đơn vị vận tải bạn không thể hạch toán nhơ đơn vị thương mại đc, phải hạch toán 154,632 đó bạn ạ. Mình cũng là đơn vị vận tải đó
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Không dùng 621,627 đâu. Mua lốp thì dùng 142,242 tuỳ theo thời gian sử dụng
    KT truong e bao dùng 621,627 sau do kết chuyển vào 154 --> 632. Cty vận tải la một đơn vị sản xuất. Nhưng tuỳ theo cách kd của cty nữa đko bạn?

vậy tóm lại bậy giứ mình hạch toán vào TK nào đây mấy bắc ơi.ê đang làm cho vận tải khách và vận tải hàng hóa ,à thấy khó xử quá.huhu có ai giúp đươc e không nhỉ>

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối