Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kế Toán Tổng hợp - cả nhà cho em ý kiến với ạ.

Chào cả nhà,
    Chả là e mới vào làm kế toán cho 1 công ty quy mô nhỏ thôi ạ, tầm 5 6 người. Mình em làm kế toán. Giờ sếp bảo làm lại từ đầu trên phần mềm ( Trước toàn làm trên cell ạ). Các anh chị dày dặn kinh nghiệm cho em ý kiến xem những việc e phải làm với ạ. E cũng mới chỉ tập hợp chứng từ từ đầu thôi, chưa biết cụ thể sẽ bắt đầu từ đâu. Mong mọi người cho em ý kiến ạ. Còn nữa, nếu làm lại từ đầu mà ra số không khớp với BCTC năm 2011 thì sẽ thế nào ạ. Vì chứng từ các kế toán trc để lại rất lộn xộn ạ, nhất nữa là ko bàn giao cụ thể lại cho nhau nên e lại càng hoang mang ạ.
    EM cảm ơn cả nhà trước

Ðề: Kế Toán Tổng hợp - cả nhà cho em ý kiến với ạ.

Làm theo chứng từ và làm lại BCTC luôn

bạn nên sắp xếp lại toàn bộ chứng từ vì chỉ khi nào có chứng từ đấy đủ, rõ ràng mới hạch toán được, sau đó bạn bắt đầu làm thôi, nếu bạn làm đúng thì không lo gì cả, chúc bạn làm tốt nhé!
    Thân,

Nhưng chị 160388 ơi, nếu làm lại BCTC thì có sao ko ạ, vì e thấy kế toán cũ để lại BCTC 2011 đã có XN của chi cục thuế rồi ạ. Em cũng đã sắp xép chứng từ theo từng mực rồi, mua vào bán ra đủ cả. Phần mềm cũng đã cài cong, e làm riêng 1 cái là thuế còn 1 cái là nội bộ đúng ko ạ.

Nếu báo cáo tài chính năm trước đã làm rồi và nộp cơ quan thuế thì làm lại làm gì, bạn chỉ nên mở chứng từ để xem kế toán trước có và đúng và hạch toán đúng không thôi, làm lại làm gì vừa mất công, vừa phí sức

Trích dẫn Gửi bởi thuha.pro
    Nếu báo cáo tài chính năm trước đã làm rồi và nộp cơ quan thuế thì làm lại làm gì, bạn chỉ nên mở chứng từ để xem kế toán trước có và đúng và hạch toán đúng không thôi, làm lại làm gì vừa mất công, vừa phí sức
    Chị ơi, e thấy BCTC năm 2011 kt cũ để lại bị oánh sai toe toét ý chị ạ, dấu bút chì, giờ e cũng chẳng biết phải xử lý sao nữa. CHị cho e lời khuyên với ạ

BCTC kt cũ đã làm, tại thời điểm này bạn chỉnh sửa cũng không kịp. Nên bạn chỉ làm sổ sách trên pm năm 2012 thôi. Bạn nhập số dư đầu kỳ các TK trên BCTC năm 2011 để làm cho năm 2012.

Cảm ơn bạn hanhnguyen90 nhé, mình sẽ bắt đầu đưa lên phần mềm năm 2012 thôi vậy, nhưng như thế lỡ may có quyết toán thuế thì mình biết giải quyết sao với BC năm 2011 hả bạn

Chào Bạn, cho mình hỏi công ty bạn thành lập lâu chưa? Nếu mới thành lập năm 2011 hoặc số lượng chứng từ vừa phải và ít thì bạn có thế làm lại năm 2011 trên phần mềm mà công ty bạn mới cài đặt, như thế cho tiện theo dõi và chuyên nghiệp, Khi làm năm 2011 nếu phát hiện một số sai sót thì bạn có thể điều chình lại cho hợp lý và tiếp tục năm 2012. Nếu không bạn làm năm 2012 thì chỉ việc chuyển số dư cuối năm 2011 thành số dư đằu năm 2012 và nhập chứng từ làm thôi, Một lời khuyên cho bạn là bây giờ đã gần hết thàng 12 rồi, nếu bạn làm một mình thì bạn nên làm của năm 2012 chứ không lại kịp nộp báo cáo tài chính của năm 2012, hạn đến tháng hết 31/3 mà ban. Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi tamkt87
    Chị ơi, e thấy BCTC năm 2011 kt cũ để lại bị oánh sai toe toét ý chị ạ, dấu bút chì, giờ e cũng chẳng biết phải xử lý sao nữa. CHị cho e lời khuyên với ạ
    Bên chị có hướng dẫn học và hoàn thiện sổ sách lên BCTC trên chứng từ của học viên đấy, nếu em không đủ tự tin thì có thể bê hết sang bên chị, bên chị sẽ hướng dẫn em làm sổ sách của công ty em nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối