Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

kế toán ngành xây lắp, xây dựng

Chào các anh các chị, em mới tham gia nên có gì không phải mong các anh chị bỏ qua, cũng như không biết mong các anh các chị giúp đỡ.
    em mới làm và làm bên thương mại là chính, nên theo em hiểu thì phải có HĐ đầu vào thì mới xuất HĐ đầu ra được
    nhưng tại sao bên xây lắp và xây dựng, khi làm một công trình nào đó, đến khi quyết toán xong, có thể viết HĐ đầu ra trong khi các HĐ đầu vào chưa đủ? Sau mỗi công trình hoàn thành, công việc quyết toán là bao gồm những công việc nào? em chưa biết tí nào về bên xây lắp và xây dựng nên mong các bác mở mang tầm nhìn hộ em? cảm ơn các bác.

Ðề: kế toán ngành xây lắp, xây dựng

mình cũng đang rất khó khăn trong vấn đề này, cũng giống bạn lắm.
    Nếu học hỏi được chút kinh nghiệm nào cho mình tham khảo với nhé
    Thanks!

Bên Xây dựng nó hơi khác bạn ạ. Đa số đều là chưa lấy được hết hóa đơn đầu vào đã xuất HĐ đầu ra. Nhưng chi phí chưa lấy được hóa đơn bên Cty mình thường treo vào TK 335. Và phải đôn đốc lấy chứng từ càng sớm càng tốt ko thì bị loại ra khỏi CP đấy.

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_vinhyen
    Chào các anh các chị, em mới tham gia nên có gì không phải mong các anh chị bỏ qua, cũng như không biết mong các anh các chị giúp đỡ.
    em mới làm và làm bên thương mại là chính, nên theo em hiểu thì phải có HĐ đầu vào thì mới xuất HĐ đầu ra được
    nhưng tại sao bên xây lắp và xây dựng, khi làm một công trình nào đó, đến khi quyết toán xong, có thể viết HĐ đầu ra trong khi các HĐ đầu vào chưa đủ? Sau mỗi công trình hoàn thành, công việc quyết toán là bao gồm những công việc nào? em chưa biết tí nào về bên xây lắp và xây dựng nên mong các bác mở mang tầm nhìn hộ em? cảm ơn các bác.
    Em đừng lo lắng quá, hãy nghĩ mọi việc đơn giản thì sẽ đơn giản thôi.

Trong DN Xây Lắp khi công trình lớn có những hạng mục công trình, thì khi thi công xong hạng mục công trình nào thì tiến hành ký biên bản nghiệm thu theo hạng mục công trình đó, khi đó xuất hoá đơn cho hạng mục đó. vấn đề hoá đơn đầu vào đủ hay không đủ không quan tâm đến mình chỉ biết xuất hoá đơn để thu tiền, còn hoá đơn mình sẽ cân đối sau.

Và Trong DN Xây Lắp thường đơn vị thi công thường tạm ứng trước (30%, 40%) giá trị hợp đồng để thi công, và đơn vị chủ đầu tư bắt buộc phải xuất hoá đơn cho khoảng tiề tạm ứng này, nên cũng phải xuất hoá đơn. trường hợp này hạch toán vào khoản tạm ứng tiền thi công công trình

Khi quyết toán công trình :
    Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành giữa chủ đầu tư và bên thi công
    Biên bản thanh lý hợp đồng

Căn cứ vào đó để xuất hoá đơn hết phần còn lại cho chủ đầu tư

tùy từng trường hợp mà có những biên bản ràng buộc khác

Các bạn cho mình hỏi thêm lun là :
    -cty mình và cty A ký hợp đồng thiết kế các hạng mục M&E cho 1 ctrình thì sau khi ký HĐ thì cty A ứng trước 10% (ko xuất hóa đơn thì mình có hạch tóa ko( nếu có thì hạch toán NTN?) và khi bàn giao ctrình thì cty mình xu6át HĐơn Cty A thanh toán phần còn lại 85% (5% để bảo hành) thì hạch toán NTN? mình có hạch toán công 5% kia vào lun hay loai ra.
    -Việc thiết kế thì ko có đầu vào liên quan mà khi xuất hóa đơn cho Cty A thì Cty mình sẽ lãi rất nhìu.Vậy có cách nào để thêm chi phí khác để số lãi thấp xuống k ?
    -Nhân công cho từng ctrình (ko có HĐLĐ)thì tiền lương có đc gọi là chi phí hợp lý ko? nếu dc cần phải có giấy tờ j.
    mong các Pác trả lời giúp mình vì mình còn rất nhìu hoang man ở lĩnh cvực này, thanks

Trích dẫn Gửi bởi lymap
    Các bạn cho mình hỏi thêm lun là :
    -cty mình và cty A ký hợp đồng thiết kế các hạng mục M&E cho 1 ctrình thì sau khi ký HĐ thì cty A ứng trước 10% (ko xuất hóa đơn thì mình có hạch tóa ko( nếu có thì hạch toán NTN?) và khi bàn giao ctrình thì cty mình xu6át HĐơn Cty A thanh toán phần còn lại 85% (5% để bảo hành) thì hạch toán NTN? mình có hạch toán công 5% kia vào lun hay loai ra.
    -Việc thiết kế thì ko có đầu vào liên quan mà khi xuất hóa đơn cho Cty A thì Cty mình sẽ lãi rất nhìu.Vậy có cách nào để thêm chi phí khác để số lãi thấp xuống k ?
    -Nhân công cho từng ctrình (ko có HĐLĐ)thì tiền lương có đc gọi là chi phí hợp lý ko? nếu dc cần phải có giấy tờ j.
    mong các Pác trả lời giúp mình vì mình còn rất nhìu hoang man ở lĩnh cvực này, thanks
    Khi Cty a ứng trước 10% ko xuất hóa đơn thì bạn vẫn phải hạch toán.
    Nợ TK 111,112
    Có TK 131
    Khi bàn giao công trình thì bạn xuất hóa đơn cả 5% chi phí bảo hành luôn chứ.
    Bên bạn thuê thiết kế ko có hóa đơn hay tự Cty thiết kế vậy. Nếu thuê thì yêu cầu họ xuất hóa đơn. Còn nếu bên mình tự thiết kế thì đã có chi phí là lương cho NV rồi.
    Nhân công cho từng công trình phải có hợp đồng lao động thì mới tính là chi phí hợp lý bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi giang_1311
    Khi Cty a ứng trước 10% ko xuất hóa đơn thì bạn vẫn phải hạch toán.
    Nợ TK 111,112
    Có TK 131
    Khi bàn giao công trình thì bạn xuất hóa đơn cả 5% chi phí bảo hành luôn chứ.
    Bên bạn thuê thiết kế ko có hóa đơn hay tự Cty thiết kế vậy. Nếu thuê thì yêu cầu họ xuất hóa đơn. Còn nếu bên mình tự thiết kế thì đã có chi phí là lương cho NV rồi.
    Nhân công cho từng công trình phải có hợp đồng lao động thì mới tính là chi phí hợp lý bạn nhé
    Nhưng những nhân công làm theo thời vụ cũng fải lập hợp đồng ah bạn?
    theo mình được bít thì chỉ cần bảng chấm công hàng ngày,bảng tổng hợp tên và địa chỉ của từng người,bản thỏa thuận giữa người sd LD và ngườ LD,bảng thanh toán tiền lương có chữ ký của từng người thui?
    có gì nhờ các bạn chỉ giáo?

HĐLĐ cho từng nhân công hay là một nhóm nhân công (từng ctrình)và phải ghi thế nào trên HĐLĐ
    Thiết kế thì kỹ sư bên mình thiết kế luôn, nhưng chi phí lương rất nhỏ so Dthu

Trích dẫn Gửi bởi thanh236
    Nhưng những nhân công làm theo thời vụ cũng fải lập hợp đồng ah bạn?
    theo mình được bít thì chỉ cần bảng chấm công hàng ngày,bảng tổng hợp tên và địa chỉ của từng người,bản thỏa thuận giữa người sd LD và ngườ LD,bảng thanh toán tiền lương có chữ ký của từng người thui?
    có gì nhờ các bạn chỉ giáo?
    + Bạn phải ký HĐ LĐ thời vụ sau đó làm các thủ tục dòng màu đỏ bạn biết.:cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_vinhyen
    Đa số các đơn vị XD thường bị thiếu hóa đơn đầu vào do: tiết kiệm chi phí so với dự toán, nợ tiền vật tư nên bên cung cấp ko xuất hóa đơn...Tuy nhiên khi hoàn thành 1 CT hay 1 hạng mục thì phải xuất HĐ đầu ra sau khi nghiệm thu và quyết toán khối lượng, trong trường hợp này thì cần phải trích trước chi phí (TK335) căn cứ vào dự toán hoặc giá trị của những hóa đơn mà bên cung ứng VT chưa xuất, lưu ý là TK335 chỉ sử dụng trong 1 niên độ kế toán.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối