Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: làm ơn giúp e với

làm ơn giúp e với

chào cả nhà
    Em mới ra trường. Có nhận 1 cty về nhà làm. Do kiểm tra sơ xuất nên giờ bị thiếu hóa đơn đầu vào.
    Hóa đơn xuất ra tháng 02/2012 nhưng đến nay em mới kiểm tra thì ko có hóa đơn đầu vào. Em tính mua hóa đơn nhưng thời gian xa quá ko biết có hợp lệ ko. Giờ em ko biết tính sao, mong cả nhà giúp em với.
    E cám ơn nhiều.

Ðề: làm ơn giúp e với

Cụ thể hàng bạn xuất ra là gì và giá trị là bao nhiêu?

Hàng bên mình là đồ điện tử, thiết bị âm thanh như : loa, ampli,... Tổng hóa đơn thiếu khi xuất ra là 7 triệu hơn. Mình muốn mua hóa đơn đầu vào tháng 10/2012, như vậy xuất ra từ t2 mà hóa đơn vào t10 có được ko vậy??? Mình lo lắm, mong bạn giúp mình với. nếu mua hóa đơn về tự sửa tháng thì sao bạn??

Có ai biết cách nào ko giúp mình với????

Trích dẫn Gửi bởi truc khung
    Hàng bên mình là đồ điện tử, thiết bị âm thanh như : loa, ampli,... Tổng hóa đơn thiếu khi xuất ra là 7 triệu hơn. Mình muốn mua hóa đơn đầu vào tháng 10/2012, như vậy xuất ra từ t2 mà hóa đơn vào t10 có được ko vậy??? Mình lo lắm, mong bạn giúp mình với. nếu mua hóa đơn về tự sửa tháng thì sao bạn??
    Nguyên tắc là ko được xuất hóa đơn đầu ra khi chưa có đầu vào, trừ một số doanh nghiệp xây lắp, công trình có thể châm chước thôi. Như vậy là bạn đã xuất hóa đơn sai nguyên tắc, và dù có lấy bổ sung thì mình nghĩ thuế sau này họ sẽ gạt ra hết thôi.
    Còn việc phải xử lý về nghiệp vụ hàng hóa trong kho, thì bạn phải có phiếu nhập kho của bên bạn và phiếu xuất kho, đóng dấu, của bên bán trước ngày bạn xuất hóa đơn ra nhé.
    Theo mình thì với số tiền nhỏ như vậy bạn nên mua một hóa đơn, bảo bên bán cho một phiếu xuất kho ( trống ngày, ký đóng dấu cẩn thận) để mình ghi ngày xuất kho trong tháng 2 và một 1 phiếu thu vào ngày xuất hóa đơn trong tháng 10; như vậy sẽ hợp lý hóa các chứng từ. Và nếu may mắn, "tình cảm" tốt biết đâu vẫn được chấp nhận.:dangyeu:

Cảnh báo với bạn nhé,sửa hóa đơn là bị tội đó còn bị phạt nữa à.mà Hóa đơn đầu ra bạn xuất từ tháng 2 rồi hả,mà bạn có giấy tờ gì chứng minh nguồn gốc hàng hóa đó không,ví dụ như phiếu giao hàng của bên nhà CC không?nếu có thì nhờ họ xuất hóa đơn cho hoặc là bạn làm biên bản báo mất hóa đơn nhưng bị phạt rồi xin bản photocopy.Mà gay go là kg BCT được.Bạn tìm cty nào đó mua HĐ cho hợp lệ

Từ tháng 2 đến giờ là 8 tháng trời rồi. Hóa đơn đầu vào có giá trị trong vòng 6 tháng. Mua HĐ thật cũng rất là khó. Bạn tìm xem có ai mua hàng giống như bạn mà có HĐ từ tháng 02, nói họ làm 01 Hợp đồng sang nhượng bán lại cho cty để chứng minh nguồn gốc đầu vào để chữa cháy... hoặc làm 01 giấy viết tay giữa cá nhân bán cho cty, trị giá không lớn nhưng phải có nguồn gốc thì mới xuất bán được... tới chừng quyết toán kiểm tra thì năn nỉ các anh thuế xin bỏ qua...

trời à, thuế mà xin được á, phải ko vậy bạn, nếu còn sớm thì mình có thể làm lại bảng báo cáo bổ sung của tháng 2, đằng này lâu như vậy rùi, quyết toán quý lun rùi sao sửa được.:tinhtoan

MỌI NGƯỜI ƠI, GIÚP EM GIẢI BÀI NÀY VỚI , THỨ 3 EM THI ÙI HUHU, MÀ EM KO HIỂU ĐỂ LÀM, HIC

Công ty thương mại “Phương Thảo” nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên, trong tháng 5 có tình hình kinh doanh như sau: (Công ty chỉ kinh doanh một mặt hàng A duy nhất).
    1- Số dư đầu tháng 5:
    - TK 156: 25.000.000đ (1.000 cái x 25.000đ /cái)
    - Các tài khoản khác có số dư giả định.
    2- Tình hình phát sinh trong tháng 5:
    1) Công ty cử người đến nhận một lô hàng tại công ty Anh Tuấn, số lượng hàng ghi trên hóa đơn là 3.000 cái, đơn giá 32.000đ, thuế GTGT 10%, tiền hàng chưa thanh toán. Sau khi nhận hàng xong về nhập kho phát hiện thừa 200 cái. Số hàng thừa chưa rõ nguyên nhân, công ty nhận giữ hộ hàng thừa. Chi phí mua hàng bằng tiền mặt 2.625.000đ. Trong đó có 10% thuế GTGT.
    2) Công ty Hoàng Sơn chuyển đến đơn vị một lô hàng, số lượng hàng ghi trên hóa đơn là 4.000 cái, đơn giá 31.000đ, thuế GTGT 10%. Khi kiểm hàng nhập kho phát hiện thiếu 200 cái, công ty cho nhập kho theo số hàng thực nhận, chi phí vận chuyển phải trả cho bên bán là 300 đ /cái.
    3) Công ty xuất gởi bán 2.000 cái cho công ty Nam Sơn, giá bán 40.000đ /cái, thuế GTGT 10%. Sau đó nhận được hồi báo của bên mua đã nhận được hàng nhưng chỉ chấp nhận thanh toán 1.500 cái, số còn lại kém phẩm chất bên mua giữ hộ.
    4) Xuất bán trực tiếp tại kho 3.000 cái cho Công ty Thái Tài, giá bán 40.000 đ /cái, thuế GTGT 10%, đã thu bằng tiền mặt. Sau đó nhận được hồi báo của bên mua đề nghị trả lại 200 đơn vị hàng kém phẩm chất, đơn vị đã chấp nhận và đã thu hồi hàng về nhập kho.
    5) Xuất 1.000 cái cho đại lý Lan Thảo, giá bán 42.000 đ /cái, thuế GTGT 10%. Hoa hồng dành cho đại lý là 5% trên giá bán. thuế GTGT hoa hồng là 10%. Cuối tháng đại lý Lan Thảo thanh toán bằng tiền mặt 850 đơn vị hàng sau khi đã trừ phần hoa hồng được hưởng.
    6) Số hàng thừa ở nghiệp vụ 1, công ty Anh Tuấn đề nghị đơn vị mua luôn, đơn vị chấp nhận và đã nhận được hóa đơn của số hàng này.
    7) Công ty chi tiền mặt thanh toán cho lô hàng của công ty Minh Hải, số lượng 1.000 cái, đơn giá 31.000đ, thuế GTGT 10%. Nhưng cuối tháng số hàng này vẫn chưa về đến đơn vị.
    8-) Tính tiền lương phải trả trong tháng ở bộ phận bán hàng 3.000.000đ và bộ phận quản lý doanh nghiệp 4.000.000đ.
    9) BHXH, KPCĐ, BHYT, BHTN tính trích theo tỷ lệ quy định.
    10) Khấu hao TSCĐ trích trong tháng ở bộ phận bán hàng 300.000đ, bộ phận quản lý doanh nghiệp 300.000đ.
    11) Cuối tháng kế toán xác định kết quả hoạt động kinh doanh trong tháng. Chi phí mua hàng phân bổ cho hàng bán ra khối lượng tiêu thụ. Chi phí bán hàng, chi phí quản lý doanh nghiệp phân bổ hết cho hàng tiêu thụ trong tháng.
    Yêu cầu: Định khoản và phản ánh vào sơ đồ tài khoản chữ T tình hình trên biết rằng đơn vị xác định trị giá thực tế hàng xuất kho theo phương pháp “Nhập trước – Xuất trước”.