Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

tiền vay của cá nhân định khoản thế nào?

công ty mình có vay của một cá nhân để mua hàng thời gian vay không dài chỉ khoảng 1 tháng (cũng có khi 2 tháng mới trả xong hết số nợ đo nhưng hầu như tháng nào cũng phải vay của cá nhân đó. vậy mình phải định khoản nghiệp vụ này như thế nào? nên cho vào tài khoản 3388 hay tài khoản 311?

Ðề: tiền vay

bạn cho vào 311, nhưgn mà phần lãi suất cao hơn quy định không được đưa vào chi phí hợp lý đâu nhé

Các bạn cho mình hỏi với. cty mình chuyển 300.000.000 tiền gửi ngân hàng từ tài khoản tiền gửi không kỳ hạn sang tiền gửi có kỳ hạn là 3 tháng mình định khoản là: N1281/C112: 300.000.000 mà sao bảng cân đối phát sinh không cân?

Trích dẫn Gửi bởi mairua4579
    công ty mình có vay của một cá nhân để mua hàng thời gian vay không dài chỉ khoảng 1 tháng (cũng có khi 2 tháng mới trả xong hết số nợ đo nhưng hầu như tháng nào cũng phải vay của cá nhân đó. vậy mình phải định khoản nghiệp vụ này như thế nào? nên cho vào tài khoản 3388 hay tài khoản 311?
    Bạn dùng TK 311 để ĐK ( Theo dõi chi tiết) còn lãi phải trả chỉ được phép hơn do lãi NH hay giao dịch hoảng 1,2% thôi, chi phí mới được cho vào TK 635 nhé..Thân

Ðề: tiền vay của cá nhân định khoản thế nào?

Sao k cân hả Trangdainguy? Bạn hạch toán thêm ở TK trung gian nào nữa mà k cân? VD Lúc đầu bạn mang TM đến NH nộp vào TK ghi N112/C111 300tr, sau đó chuyển từ 112 sang 1281 ( TG có kỳ hạn ) cũng là 300tr. Nếu k có nghiệp vụ trung gian nào đó thì BCĐSPS k thể k cân.

bạn nên đưa vào tk 311

Trích dẫn Gửi bởi trangdainguy
    Các bạn cho mình hỏi với. cty mình chuyển 300.000.000 tiền gửi ngân hàng từ tài khoản tiền gửi không kỳ hạn sang tiền gửi có kỳ hạn là 3 tháng mình định khoản là: N1281/C112: 300.000.000 mà sao bảng cân đối phát sinh không cân?
    Sao lại không cân được bạn, kiểm tra lại xem bảng cân đối phát sinh của bạn có đủ 2 TK này chưa.

Trích dẫn Gửi bởi phinguyen
    Sao k cân hả Trangdainguy? Bạn hạch toán thêm ở TK trung gian nào nữa mà k cân? VD Lúc đầu bạn mang TM đến NH nộp vào TK ghi N112/C111 300tr, sau đó chuyển từ 112 sang 1281 ( TG có kỳ hạn ) cũng là 300tr. Nếu k có nghiệp vụ trung gian nào đó thì BCĐSPS k thể k cân.
    Thêm tài khoản trung gian chỉ làm tăng thêm nghiệp vụ, có thể làm rõ vấn đề hơn hoặc đơn giản vấn đề hơn thôi, không làm cho bảng cân đối không cân trở thành cân được bạn ạ.

Công ty mình cũng đang vay của cá nhân.Nhưng mình đang phân vân là công ty mình ko có tài khoản của công ty.Vậy xác định lãi suất để bên thuế chấp nhận mình phải làm sao đây?

Trích dẫn Gửi bởi mairua4579
    Cho vào TK 311, hàng tháng viết phiếu chi chi lãi tiền vay, nhớ là lãi suất vượt quá 1.5 lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước hoặc ngân hàng em giao dịch thì phần dư đó không được tính vào chi phí hợp lý.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi dung2712
    Công ty mình cũng đang vay của cá nhân.Nhưng mình đang phân vân là công ty mình ko có tài khoản của công ty.Vậy xác định lãi suất để bên thuế chấp nhận mình phải làm sao đây?
    Không sao cả em .:hichic:

Hạch toán như vậy k thể k cân. Mình chỉ hỏi xem Trangdainguy có lẩm cẩm để vẽ ra thêm TK trung gian để hạch toán cho nghiệp vụ này, mà lại còn ghi đơn nữa thì chít. Biennhohtx05 hiểu ý mình nha.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi dung2712
    Lãi vay của các đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế khống chế ở mức không vượt quá 150% mức lãi xuất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm vay. Cái lãi xuất cơ bản này Ngân hàng nhà nước công bố theo từng tháng.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối