Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

định khoản hóa đơn mua hàng?

em hỏi chút, cty em mới nhập 1 tờ hóa đơn, trong đó có hàng trăm mặt hàng, vì vậy trên hóa đơn đầu vào cty bán chỉ ghi xuất hóa đơn theo HĐ số... và kèm theo bảng kê chi tiết từng loại hàng thui. Vậy giờ em định khoản (để vào các sổ chi tiết)theo bảng kê chi tiết kèm theo hóa đơn đó đúng ko ạ?
    à giờ em có một khó khăn, cty em kinh doanh thiết bị điện chiếu sáng(đèn led, bóng dowlight, led dây) mà đầu vào em toàn phải đi mua(nói nhỏ thui nhé) có bác nào biết ở đâu xuất hóa đơn này giới thiệu em với.
    Em cảm ơn.

Ðề: định khoản hóa đơn mua hàng?

Nếu tất cả là hàng hóa thì bạn định khoản bình thường. Nợ TK 156, Nợ TK 133 và Có TK 111, 112, 131. Còn nếu mà có cả TSCĐ thì bạn thêm Nợ TK 211:

ý em muốn hỏi là vào sổ chi tiết ấy ạ? vào sổ NKC thì định khoản chung vậy, nhưng sổ chi tiết từng mặt hàng ấy ạ.

Trích dẫn Gửi bởi dohuong.kt88
    ý em muốn hỏi là vào sổ chi tiết ấy ạ? vào sổ NKC thì định khoản chung vậy, nhưng sổ chi tiết từng mặt hàng ấy ạ.
    NKC thì phản ánh mua 1 lần trên HD thôi , còn chi tiết thì phái có sổ chi tiết theo dõi . Cty bạn sử dụng phần mềm thì mổi sản phẩm đều có 1 code riêng để dể theo dõi mà :game: