Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tài sản cố định góp vốn để thành lập doanh nghiệp

Cả nhà ơi, cho em hỏi tí nhé.
    Cty em mới thành lập từ tháng 10/2011. khi đăng kí vốn điều lệ thì vốn góp gồm tiền mặt và tài sản. vậy khi em làm BCTC cuối năm, em có thể khấu hao TSCĐ được ko (vì trong năm ko hoạt động và các TS này gồm 2 latop :15tr và mấy cái máy khoan, máy hàn trị giá 5tr nhưng ko có cái nào có HĐ nào cả.)Có phải là em chỉ cần làm BB đánh giá TS và BB bàn giao TS là có thể Khấu hao dc phải ko cả nhà? Nhưng ko co HĐ thì có sao ko? Và nhửng BB này mình làm theo mẫu ?
    Em Thank cả nhà nhiều lắm, mong sớm hồi âm cho em để em có thể làm BCTC cho kịp hạn nộp.

Ðề: Tài sản cố định góp vốn để thành lập doanh nghiệp

Làm biên bản họp hội đồng thành viên định giá TS góp vốn, làm biên bản tiếp nhận tài sản sau đó định khoản như bình thường, khấu hao phân bổ bình thường, nhưng nếu chưa có doanh thu tốt nhất đừng phân bổ.

Trích dẫn Gửi bởi YenNamThien
    Làm biên bản họp hội đồng thành viên định giá TS góp vốn, làm biên bản tiếp nhận tài sản sau đó định khoản như bình thường, khấu hao phân bổ bình thường, nhưng nếu chưa có doanh thu tốt nhất đừng phân bổ.
    em cảm ơn. Cty em trong năm ko phát sinh doanh thu, chỉ có nộp thuế môn bài 1tr thui. A/ch chỉ cho em cách khấu hao mà ko phân bổ với đc ko ạ? Còn lập BCTC thì mình ghi nhận vốn góp vào TK 211 (latop) và 153 (máy khoan, hàn) phải ko ạ?
    Reply cho em với nhé!

Bạn cứ nhập thế là đúng còn ko cần hạch toán khấu hao và phân bổ thuế ko thắc mắc gì đâu.