Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

VẤN ĐỀ HẠCH TOÁN HÀNG THIẾU

Xin chào cả nha, em có vấn đề này làm em không biết phải hạch toán làm sao xin các anh chị nào biết xin chỉ giùm em với
    1) Trước giờ em hạch toán theo hóa đơn, cty e nhập bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu vì cty em xuất thẳng không qua kho ( không qua TK 156 ) . Nhưng đến 6 tháng sau thì GĐ em nhập 12000 lit nhưng chỉ xuất 10.000 lit, GĐ em nói 2.000 lít đó là bù cho khách hàng trong những lần gia0 hàng của 6 tháng trước vì hàng hóa bị hao hụt do tự nhiên (nhưng Doanh thu đã thu đủ trong 6 tháng trước ). Khổ nổi là GĐ đưa em một lần làm sao em phân bổ số hao hụt đó trong khi em dã làm Báo cáo tài chính năm rồi. Bây giờ em không biết phải làm sao ghi sổ và hạch toán như thế nào, căn cứ vào chứng từ nào để ghi nhận phần hao hụt đó, vì nó là nhiên liệu nên hao hụt theo tự nhiên
    Xin nhờ các anh chị nào đã gặp trường hợp này xin chỉ cho em cách giải quyết. Em xin cám ơn các anh chị nhiều.

Ðề: VẤN ĐỀ HẠCH TOÁN HÀNG THIẾU

Bạn có thể nói cụ thể hơn về việc bù cho khách hàng không?
    Bạn nói cụ thể hơn mình sẽ giúp bạn!

Bạn vẫn xuất hóa đơn như bình thường 2000 lít xuất cho khách, trên hóa đơn ghi rõ xuất bù hàng cho khách do hàng thiếu theo số hóa đơn nào. Vì cái này liên quan đến doanh thu nên cần điều chỉnh ghi giảm doanh thu.

---------- Post added at 05:02 ---------- Previous post was at 04:57 ----------

Vấn đề bạn hỏi căn cứ vào chứng từ nào để ghi nhận phần hao hụt theo mình công ty của bạn kinh doanh mặt hàng xăng dầu, và đã có trích phần hao hụt trong định mức rồi, bạn chỉ căn cứ vào cách tính trị giá hàng hao hụt tự nhiên thôi, chứ không có chứng từ nào chứng minh cho phần hao hụt này.

Bạn vẫn xuất hóa đơn như bình thường 2000 lít xuất cho khách, trên hóa đơn ghi rõ xuất bù hàng cho khách do hàng thiếu theo số hóa đơn nào. Vì cái này liên quan đến doanh thu nên cần điều chỉnh ghi giảm doanh thu.
    Xin cám ơn "ketoan acs" , nhưng xin cho em hỏi là số hàng em bù cho khách hàng thì xếp em ko xuất HĐ và cũng ko có chứng từ ghi nhận hàng thiếu đó vì số hàng thiếu đó chỉ thỏa thuận của 2 bên thôi, vì số lượng thiếu đó là hao hụt do tự nhiên nên ko xuất HĐ .
    Nếu em ghi sổ như sau anh chị xem giúp em nha. Xem như mấy lần trước em giao đủ hàng, còn tháng này em hạch toán như sau:
    Nợ 632, 133 / Có 331 : 11.00 lit
    Nợ 131 / Có 511, 333 : 10.000 lit
    Nợ 1381 / Có 632 : 1.000 lit
    Nợ 811 / Có 1381 : 1,000 lit ( ko tính vào chi phí thuế TNDN )
    Không biết em làm như vậy có ổn không vì em không biết tỷ lệ hao hụt xăng dầu là bao nhiêu. Bạn biết chỉ giúp em với nha.
    Em mới vào làm kế toán nên không rõ, gặp em chỉ ghi theo chứng từ xếp đưa nên không biết lắm.
    Xin cám ơn các anh chị nhiều

Trích dẫn Gửi bởi thutrang2010
    Xin cám ơn "ketoan acs" , nhưng xin cho em hỏi là số hàng em bù cho khách hàng thì xếp em ko xuất HĐ và cũng ko có chứng từ ghi nhận hàng thiếu đó vì số hàng thiếu đó chỉ thỏa thuận của 2 bên thôi, vì số lượng thiếu đó là hao hụt do tự nhiên nên ko xuất HĐ .
    Nếu em ghi sổ như sau anh chị xem giúp em nha. Xem như mấy lần trước em giao đủ hàng, còn tháng này em hạch toán như sau:
    Nợ 632, 133 / Có 331 : 11.00 lit
    Nợ 131 / Có 511, 333 : 10.000 lit
    Nợ 1381 / Có 632 : 1.000 lit
    Nợ 811 / Có 1381 : 1,000 lit ( ko tính vào chi phí thuế TNDN )
    Không biết em làm như vậy có ổn không vì em không biết tỷ lệ hao hụt xăng dầu là bao nhiêu. Bạn biết chỉ giúp em với nha.
    Em mới vào làm kế toán nên không rõ, gặp em chỉ ghi theo chứng từ xếp đưa nên không biết lắm.
    Xin cám ơn các anh chị nhiều
    Chưa bàn đến cách hạch toán của bạn vội, trước tiên hãy đề cập đến chuyện tính tỷ lệ hao hụt tự nhiên, cái này có công thức và barem chuẩn hẳn hoi, bên bạn là DN kinh doanh xăng dầu sao không hỏi luôn nhà cung cấp tỷ lệ hao hụt trong định mức là bao nhiêu, vì xăng hao hụt theo một tỷ lệ khác, dầu hao hụt khác, rồi hao hụt trong quá trình vận chuyển, lưu kho, bảo quản. Mình không làm bên xăng dầu nên không biết.
    Sau khi đã có cách tính rồi bạn xây dựng định mức hao hụt để đưa vào chi phí hợp lý. Phần vượt định mức sẽ không được coi là chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
    Bạn nói ró hơn một chút về các số liệu bạn định khoản ở trên, mình đọc thấy hơi rối.

Xin lỗi mình sẽ hạch toán lại như thế này . Tháng này em chỉ bán có 10.000 lit thôi
    1 ) Khi mua hàng xuất bán thẳng : Nợ 632, 133 / Có 331 : 11.000 lit
    2) Khi xuất HĐ bán hàng : Nợ 131 / Có 511, 333 : 10.000 lit
    3) Số lượng mình giao bù cho khách nhưng em hạch toán xem như lần này mình giao hàng thiếu luôn : Nợ 1381 / Có 632 : 1.000 lit ( không biết hao hụt nhiều có được ko nữa ?)
    Xử lý hàng thiếu : Nợ 811 / Có 1381 : 1,000 lit ( ko tính vào chi phí thuế TNDN )
    Ko biết số hàng thiếu này em ko cho vào chi phí thuế tndn có được ko, xem như cty chịu luôn vậy thuế có bắt bẻ mình ko?
    Xin các anh chị giàu kinh nghiệm giúp em với. Xin cám ơn nhiều

Bán 10.000 lít bạn cứ xuất hóa đơn theo thực tế, phần 1.000 lít để bù cho khách hàng theo mình bạn nên xử lý theo cách này; Bạn phân bổ dần theo định mức hàng hao hụt (công ty bạn phải có định mức hao hụt, bạn có thể lấy luôn định mức của nhà phân phối làm định mức cho mình) cho từng tháng, mình không rõ thực tế công ty bạn như thế nào nhưng nếu tháng trước không trích định mức hoặc trích đúng định mức mà tự nhiên tháng này lại mất 1.000 lít (tương đương 5 thùng phuy loại 200 lít) hao hụt thì e rằng không ổn. Nghe rất vô lý bạn ạ.