Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Kế toán cho doanh nghiệp kinh doanh thủy hải sản

Doanh nghiệp tư nhân mới thành lập chuyên mua bán hàng thủy sản mà chủ yếu là Tôm sú, cụ thể như sau: doanh nghiệp thành lập vào tháng 4/2011 với vốn điều lệ là 14 tỷ, chuyên thu mua tôm sú từ lái mua hoặc mua trực tiếp từ người dân nuôi tôm, sau đó về bán lại cho các công ty chế biến. không có sản xuất để ra thành phẩm.
    Cả nhà cho em hỏi là mình nên chọn hình thức sổ sách và chế độ kế toán nào cho hợp lý! có nghĩa là em nên bắt đầu như thế nào ạ.
    Còn hóa đơn nữa: đầu vào thì mình không có hóa đơn mua hàng rùi (vì mua của thương lái hoặc mua của người dân), nhưng khi em bán ra thì phải xuất hóa đơn GTGT cho đối tác. doanh nghiệp đang đi vào hoạt động và sắp phải xuất hóa đơn ra cho đối tác rùi!.
    cả nhà ơi chỉ em với!

Ðề: Kế toán cho doanh nghiệp kinh doanh thủy hải sản

Theo những gì mình biết thì vốn điều lệ trên 1otỷ là DN lớn rồi.
    Chế độ kế toán đăng ký thuế :
    +Hình thức kế toán : thường là NKC
    +Hình thức XN hàng hóa : nhập trước xuất trước FIFO (vì hàng tươi sống)
    +Phương pháp kê khai thường xuyên
    +Các tài khoản sử dụng :Theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng BTC

DN của bạn có vốn điều lệ 14 tỷ là DN nhỏ (xem tiêu chuẩn DN nhỏ và vừa của nhà nước sẽ rõ: VDL < 80 tỷ) và vừa do vậy bạn có thể áp dụng 1 trong 2 hình thức sổ kế toán theo QD 15 hoặc 48. Theo mình bạn nên chọn theo QD 15 sẽ thuận tiện hơn trong HT vì sách hướng dẫn đều chủ yếu theo QD này cả.
    Bắt đầu nên làm như sau:
    1- Ký HD lao động với CB CNV để dễ dàng hợp lý hóa các chi phí tiền lương. Nếu có LD thời vụ thì cũng cần ký HDLĐ. Khi TT lương chú ý xem thuế TNCN
    2- Thu mua nông sản: Nếu bạn thu mua trực tiếp từ người dân bạn phải lập bảng kê HHDV mua vào không có hóa đơn (xem ở luật thuế TNDN) chú ý mua của ai phải có địa chỉ, số CMND. Nếu thu mua của thương lái bạn phải y/c họ xuất hóa đơn với thuế xuất 5% (Hàng nông sản đã qua khâu chế biến hoặc qua kinh doanh thương mại) nếu họ không xuất hóa đơn được bạn phải y/c họ mua hóa đơn từ cục thuế (và đương nhiên là phải nộp thuế rồi).
    3- Khi xuất bán bạn xuất hóa đơn thuế GTGT 5% (Hàng nông sản đã qua khâu chế biến hoặc qua kinh doanh thương mại)

Bạn dvhung ơi nếu thương lái là người thu mua thông thường thì họ không có hóa đơn, mà họ cũng k chịu đi lên thuế xuất hóa đơn cho mình đâu, mà nếu có hóa đơn thì mình tự đi mua và chịu tiền thuế thui. như vậy thành ra mình chịu thuế 2 đầu sao?

cả nhà cho mình hỏi thêm là khi làm sổ sách thì hạch toán tiền lương vào TK thế nào cho hợp lý, còn khi mua hàng và bán hàng thì hạch toán như thế nào?