Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

CÂN ĐỐI SỔ CHI TIẾT HÀNG HÓA

Xin chào cả nhà, em có vấn đề này ko rõ cho lắm xin anh chị hướng dẫn giúp em
    VD :Trong kỳ, em nhập 1.000 kg (giá 20.000đ/kg ) và 2.000 kg (giá 15.000 ) --> có Hóa đơn
    Trong kỳ, em xuất 1.000 kg ( giá 22.000 đ/kg ) và 1.700 kg (gía 19.000) --> có Hóa đơn
    Nếu như theo thực tế, thì em tồn kho 300 kg, nhưng xếp em kêu em cân đối sổ sách làm sao để ko còn tồn kho, em ko hiểu mình phải cân đối làm sao trong khi HD mua vào là 3.000 kg, HD bán ra 2.700 kg. Các anh chị nào có kinh nghiệm trong trường hợp này giúp em với. Cty em tính giá tồn kho theo Phương pháp "Bình quân gia quyền"
    Em có thể sưả số lượng là 2.700 kg và đơn giá ( khác SL và DG trên Hóa đơn )được không miễn sao trị giá mua vào bằng với trị giá trên Hóa đơn mua vào, như vậy thuế có phạt ko ạ. Vì tính theo phương pháp bình quân gia quyền nên đơn giá xuất = soluong nhap / trị giá nhập ( ko có hàng tồn kho đầu kỳ ). Giá vốn hàng bán ra là trị giá hàng mua vào phải ko ạ.
    Xin các anh chị cân đối sổ chi tiết hàng hóa này giùm em với

Bạn phải chi tiết theo từng loại hàng hóa (sổ chi tiết) theo dõi về mặt số lượng và giá cả phản án trên hóa đơn, không thể cân đối như xếp bạn bảo được đâu

Ðề: CÂN ĐỐI SỔ CHI TIẾT HÀNG HÓA

nếu muốn ko còn tồn kho theo ý xếp mà ko vi phạm luật thuế chỉ còn cách xuất hóa đơn cho hết 300kg còn lại thôi. Như vậy Cty phải chịu thêm thuế đầu ra và thuế TNDN như vậy ko lợi cho Cty. Thảo luận với Xếp bạn xem sao.

Bạn không thể sửa hóa đơn đầu vào như bạn nói được như thế khi thuế kiểm tra sẽ bị phạt đó. Muốn không còn tồn kho chỉ có cách như bạn thanhtran nói thoi. khi đó bạn phải xem xét TGTGT, TTNDN nếu cả 2 đều không phải nộp thuế thì dùng biện pháp đó, còn nếu không bạn phải thảo luận lại với xếp bạn thoi

Xin cám ơn các anh chị nhiều!
    Như vậy, em phải nói bên bán xuất lại Hóa đơn mua vào phải ko ạ ( vì giao thiếu hàng ), vì thực tế trong kho ko còn hàng. Xếp em tới cuối tháng mới đưa Hóa đơn mua vào - bán ra, nên em ko biết phải cân đối làm sao? Nếu theo thực tế thì dễ làm, đằng này phải cân đối theo ý xếp, em mới vào nghề, nên lo quá.
    Xin các anh chị cho em ý kiến

Giá xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền nên đơn giá xuất kho=tổng trị giá hàng nhâp trong kỳ/tổng số lượng hàng nhập trong kỳ (Vì C.Ty bạn không có dư đầ kỳ)
    Muốn hàng trong kho hết như mọi người nói bạn có thể xuất hóa đơn đầu ra nhưng phải nộp thuế đầu ra
    Còn cách nữa là bạn có thể làm phiếu xuất kho hàng gửi bán
    Nếu bên bán giao thiếu hàng thì bạn yêu cầu họ xuất lại hóa đơn hoặc làm biên bản ghi nhận bên bán xuất thiếu hàng có chữ ký, đóng dấu của 2 bên và khi nhập kho bạn nhập đúng theo thực tế thì sổ sách không bị lệch.