Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Làm ơn giúp em với! Chi phí hợp lí, ko hợp lý

Em có nghe nói 1 số khoản chi tjực mà ko được tính là chi phí đại loại giống kiểu lương trả cho hội đồng quản trị vậy đó. Các anh chị có thể chỉ cho e 1 số khoản khác được ko? Hay thông tư nào hướng dẫn việc này? E củm un nhìu nhìu nhé!
    Mà hình như các khỏa chi này có liên quan đến chênh lệch tạm thời và chênh lệch vĩnh viễn hay sao đó. Vậy khoản chênh lệch này em hạch toán làm sao đây?
    Giúp em nhé!

Ðề: Làm ơn giúp em với! Chi phí hợp lí, ko hợp lý

Trong Luật thuế TNDN, Luật quản lý thuế... có liệt kê các khoản chi nào là chi không hợp lý đó bạn, phần còn lại ko liệt kê chính là khoản chi hợp lý rồi.

vậy em phải hạch toán làm sao? ví dụ như khoảng lương trả cho Hội đồng quản trị đó? TK NÀO VẬY CHỊ?

Nếu họ tham gia vào hoạt động quản lý của cty thì hạch toán 642, nếu họ ko tham gia thì ko được đưa vào chi phí rồi (coi như chi ngoài sổ sách) hoặc sử dụng TK 418 đó.

hạch toán vào các tài khoản quỹ ấy

Re: Ðề: Làm ơn giúp em với! Chi phí hợp lí, ko hợp lý

úi chà. vậy cho mình hỏi xíu, bạn nào biết chỉ giùm mình với
    Cty mình vừa bị quyết toán năm 2009 và bị loại bỏ 170tr chi phí ko hợp lý, vậy giờ chi phí này mình điều chỉnh làm sao và bỏ vào TK nào của năm 2010 vậy. thanks!

Ðề: Re: Ðề: Làm ơn giúp em với! Chi phí hợp lí, ko hợp lý

Việc loại bỏ chi phí không hợp lý liên quan đến thuế :170 trx 25% tính ra số tiền.Việc loại bỏ chi phí=> thuế TNDN phải nộp thêm nếu phát sinh đóng thuế và chỉ hạch toán bút toán
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112
    Thân chào

---------- Post added at 12:11 PM ---------- Previous post was at 12:10 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi hiplu Mai
    Em có nghe nói 1 số khoản chi tjực mà ko được tính là chi phí đại loại giống kiểu lương trả cho hội đồng quản trị vậy đó. Các anh chị có thể chỉ cho e 1 số khoản khác được ko? Hay thông tư nào hướng dẫn việc này? E củm un nhìu nhìu nhé!
    Mà hình như các khỏa chi này có liên quan đến chênh lệch tạm thời và chênh lệch vĩnh viễn hay sao đó. Vậy khoản chênh lệch này em hạch toán làm sao đây?
    Giúp em nhé!
    Em xem thông tư 130/2008/TT-BTC nhé

---------- Post added at 12:14 PM ---------- Previous post was at 12:11 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi Hoabutt
    Nếu họ tham gia vào hoạt động quản lý của cty thì hạch toán 642, nếu họ ko tham gia thì ko được đưa vào chi phí rồi (coi như chi ngoài sổ sách) hoặc sử dụng TK 418 đó.
    Nếu làm theo QD 15 thì xem TT 244/2009/TT-BTC hạch toán vào quỹ quản lý doanh nghiệp khi không tham gia quản lý trực tiếp.Nếu quản lý trực tiếp như giám đốc hoặc tổng giám đốc hoặc chức vụ nào khác hạch toán vào TK 642