Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

xác định lại mã ngành nghề KD

Chao cả nhà,
    Mình có nhận dc thông báo xác nhận lại mã ngành nghề kinh doanh, vậy trong giấy phép đăng ký kinh doanh có bao nhiêu ngành thì mình kê hết luôn phải ko? Ko hiểu xác định để làm gì nữa.:xinloinhe:

Ðề: xác định lại mã ngành nghề KD

Công ty bạn mới thành lập phải không ?
    Mã này mình nghĩ là mã ngành nghề, chương , khoản, mục mà cơ quan thuế đã gởi thông báo cho cty bạn sau khi có giấy phép kinh doanh.

Bạn không nói rõ là bên nào thông báo cho bạn. nhưng chắc là bên thuế
    Nghĩa là trong ĐKKD bạn đăng ký nhiều ngành nghề nhưng lại không xác định ngành nghề chính, hoặc có xác định NN chính nhưng NN đó lại không phát sinh nhiều mà chủ yếu lại NN khác phát sinh.
    vậy nên bên nào đó thông báo cho bạn chọn NN mà có phát sinh nghiệp vụ kinh tế nhiều cho thuận tiện việc theo dõi mã ngành thôi

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    Chao cả nhà,
    Mình có nhận dc thông báo xác nhận lại mã ngành nghề kinh doanh, vậy trong giấy phép đăng ký kinh doanh có bao nhiêu ngành thì mình kê hết luôn phải ko? Ko hiểu xác định để làm gì nữa.:xinloinhe:
    Theo mình hiểu thì trong đăng ký kinh doanh của DN có rất nhiều ngành nghề.... họ muốn bạn xác định xem trong những ngành nghề đã đăng ký đó.. ngành nghề nào bên bạn hoạt động thường xuyên và liên tục.... ( ngành nghề kinh doanh chính của DN)

Theo mình biết thì các doanh nghiệp thường đăng ký rất nhiều ngành nghề. Vì vậy cơ quan thuế yêu cầu các doanh nghiệp xác nhận ngành nào là ngành kinh doanh chính để cơ quan thuế họ quản lý mà thôi. Công ty của bạn hoạt động chủ yếu ở ngành nào thì bạn xác nhận đó là ngành chính.