Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

nguồn vốn kinh doanh

Khi mình mới vào nhận việc của công ty là cty Cổ phần với các thanh fviên góp vốn.Nhưng sổ sách cũ ko có theo dõi là các thành viên góp vốn thế nào.
    chỉ thấy vốn điều lệ công ty thay đổi theo Giấy ĐKKD trước đó 4 tháng là tăng lên 1 tỷ. thế là mình làm bút toán điều chỉnh số liệu
    vốn điều lệ công ty đã có: Nợ 111, có 411 và lập tức tiền mặt trong quỹ đầy ù lên. mà thực tế là các thành viên có góp vốn mua ô tô nhưng ô tô đó lại ko mang tên cty mà mang tên thành viên trong cty nên ko được đưa vào là tài sản của công ty,
    Do đó mình nhận thấy phải làm bút toán này nên mình đã làm rồi
    các bạn ạ
    giúp mình nhé mình làm vạy có đúng ko, mình tự nhiên thấy rất lo về bút toán này

Ðề: nguồn vốn kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi huong0242004
    Khi mình mới vào nhận việc của công ty là cty Cổ phần với các thanh fviên góp vốn.Nhưng sổ sách cũ ko có theo dõi là các thành viên góp vốn thế nào. Chỉ thấy vốn điều lệ công ty thay đổi theo Giấy ĐKKD trước đó 4 tháng là tăng lên 1 tỷ. thế là mình làm bút toán điều chỉnh số liệu vốn điều lệ công ty đã có: Nợ 111, có 411 và lập tức tiền mặt trong quỹ đầy ù lên. mà thực tế là các thành viên có góp vốn mua ô tô nhưng ô tô đó lại ko mang tên cty mà mang tên thành viên trong cty nên ko được đưa vào là tài sản của công ty. Do đó mình nhận thấy phải làm bút toán này nên mình đã làm rồi, các bạn giúp mình nhé mình làm vạy có đúng ko, mình tự nhiên thấy rất lo về bút toán này
    Bây giờ bạn phải làm rõ các vấn đề sau:
    - Vốn điều lệ trong Giấy phép đăng ký kinh doanh là bao nhiêu;
    - Và trên sổ sách kế toán của bạn là bao nhiêu (tất nhiên là trứơc khi điều chỉnh)
    - Phần vốn chênh lệch giữa Giấy CN DKKD và sổ sách kế tóan mà bạn nói là thành viên mua xe oto nhưng không đứng tên công ty mà đứng tên cá nhân thì phải yêu cầu thành viên đó chuyển sang tên công ty; nếu chiếc xe đó thực là tài sản của Công ty cổ phần.

Vì nếu để tên thành viên là chủ sở hữu của xe thì xe đó không phải tài sản công ty nên bạn không thể hạch tóan tài sản đó được. Bạn post lại cho rõ nhé.

Khi mình mới vào nhận việc của công ty là cty Cổ phần với các thanh fviên góp vốn.Nhưng sổ sách cũ ko có theo dõi là các thành viên góp vốn thế nào.
    chỉ thấy vốn điều lệ công ty thay đổi theo Giấy ĐKKD trước đó 4 tháng là tăng lên 1 tỷ. thế là mình làm bút toán điều chỉnh số liệu
    vốn điều lệ công ty đã có: Nợ 111, có 411 và lập tức tiền mặt trong quỹ đầy ù lên. mà thực tế là các thành viên có góp vốn mua ô tô nhưng ô tô đó lại ko mang tên cty mà mang tên thành viên trong cty nên ko được đưa vào là tài sản của công ty,
    Do đó mình nhận thấy phải làm bút toán này nên mình đã làm rồi
    các bạn ạ
    giúp mình nhé mình làm vạy có đúng ko, mình tự nhiên thấy rất lo về bút toán này
    Nếu góp vốn bằng tài sản cố định (ô tô như bạn nói) thì bạn phải tìm các giấy tờ liên quan tới việc góp vốn này như BIÊN BẢN GÓP VỐN, VĂN BẢN CHỨNG NHẬN CHUYỂN QUYỀN SỬ DỤNG... và hạch toán N211/C411.
    bạn tham khảo nhé!

Tks bạn mrhuyauditor
    vốn điều kệ trong GPĐKKD là 2.986.000.000
    Trên sổ sách của chị kế toán cũ chỉ có 1.986.000.000
    vì công ty có thay đổi GPĐKKD lên 2.986.000.000 vào tháng 5
    nhưng đến tháng 9 khi mình nhận sổ sách thì trên sổ vãn chỉ có 1,986 thôi
    các thành viên góp vốn nên có mua xe ô to nhưng ko mang tên công ty nênmình ko cho là tài sản của công ty nên tiền mua ôtô đó mình ko hạch toán gì hết.
    do vậymình phải định khoản điều chỉnh Nợ 111, có 411: 1.000.000.000 để cho hợp lý về vốn kinh doanh của công ty
    giờ mình cũng ko chuyển xe đó sang tài sản của công ty, mình vẫn để địnhkhoản đó hạch toán và báo cáo tài chính cho năm 2009
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    các bạn hãy giúp mình nhé, mình làm vậy có đượcko. khimình ĐK nợ111, có 411: 1.000.000.000 thì tiền mặt của cty cũng tăng lên mà tièn này ko được sử dụng luôn nằm tại quỹ mình cũng thấy ko ổn vì thường tiền phải đượclưu thông liên tục trên thị trường mà

Tks bạn mrhuyauditor
    vốn điều kệ trong GPĐKKD là 2.986.000.000
    Trên sổ sách của chị kế toán cũ chỉ có 1.986.000.000
    vì công ty có thay đổi GPĐKKD lên 2.986.000.000 vào tháng 5
    nhưng đến tháng 9 khi mình nhận sổ sách thì trên sổ vãn chỉ có 1,986 thôi
    các thành viên góp vốn nên có mua xe ô to nhưng ko mang tên công ty nênmình ko cho là tài sản của công ty nên tiền mua ôtô đó mình ko hạch toán gì hết.
    do vậymình phải định khoản điều chỉnh Nợ 111, có 411: 1.000.000.000 để cho hợp lý về vốn kinh doanh của công ty
    giờ mình cũng ko chuyển xe đó sang tài sản của công ty, mình vẫn để địnhkhoản đó hạch toán và báo cáo tài chính cho năm 2009
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    các bạn hãy giúp mình nhé, mình làm vậy có đượcko. khimình ĐK nợ111, có 411: 1.000.000.000 thì tiền mặt của cty cũng tăng lên mà tièn này ko được sử dụng luôn nằm tại quỹ mình cũng thấy ko ổn vì thường tiền phải đượclưu thông liên tục trên thị trường mà
    Nhưng thực tế có tiền vào chưa mà bạn định khỏan vậy; nếu chưa có tiền mà bạn định khỏan là sai; bạn phải hỏi lại sếp mình là các thành viên đã góp đủ vốn theo Giấy phép DKD mới chưa nếu chưa thì thực hiện góp thêm cho đủ. Còn hiện tại chưa góp 1 tỷ đó thì bạn không được định khỏan 1 tỷ đó đâu.

mrhuyauditor à!
    Thực tế là mọi người góp vốn rồi mà nhưng chị kế toán trước chưa hạch toán nên mình mới làm bút toán đó để khớp đúng số tiền và trên GĐKKD
    mình muốn hỏi bạn là làm như vạy có đúng ko
    và tiền mặt trong quỹ thực tế ko còn nhiều như trên sổ sách có sao ko

mrhuyauditor à!
    Thực tế là mọi người góp vốn rồi mà nhưng chị kế toán trước chưa hạch toán nên mình mới làm bút toán đó để khớp đúng số tiền và trên GĐKKD
    bạn phải có biên bản góp vốn và chuyển quyền sử dụng xe ô tô đó sang cty bạn. nếu bạn đk N111/C411: 1tỷ thì bạn toi là cái chắc.

mrhuyauditor à!
    Vậy tiền mặt đã giảm so với thực tế rồi; cái này bạn phải tìm nguyên nhân cặn kẽ vì nếu hạch tóan như vậy thì sẽ có ảnh hưởng; là tại sao tiền trong két không bằng với sổ sách.

bạn mrhuyauditor
    nhưng mà ở đây là có vốn góp bằng số vốn điều lệ là 2.986 rồi
    mà số sách có 1.986
    thì mình làm định khoản nợ 111/có 411: 1.000
    vậy là 411 đã đủ 2.986 so với GĐKKD rồi
    thế là đúng chứ bạn
    bạn có chiêu gì giúp mình

Đúng sao mà đúng; Đúng khi nào bạn làm giảm số tiền trên sổ sách về thực tế kìa; Chứ số tiền trên sổ sách cao thế kia thì làm sao mà đúng được;

Giờ chỉ còn một số cách sau: dựa trên bút tóan bạn đã hạch toán là Nợ 111/ Có 411 phải có biên bản góp vốn và phiếu thu đầy đủ và hợp lệ nhé chứ không phải hạch toán không là được đâu:

Cách 1: Trao đổi với sếp để biết nguyên nhân tại sao lại như vậy? từ đó đưa ra hướng giải quyết cụ thể ==> Đây là cách tốt nhất

Cách 2: Chuyển khỏang chênh lệch sổ sách và thực tế của qũy tiền mặt về tài khỏan tạm ứng hoặc cho mượn không lãi suất cho Giám đốc hay cho thành viên nào đó trong công ty (Trước khi thực hiện phải báo cáo với sếp nhé) và yêu cầu ký xác nhận khoảng đó để cho an toàn; nếu theo hướng cho mượn không lãi suất thì nhớ làm hợp đồng nhé. Đây chỉ là cách đối phó; sau này mình sẽ thực hiện phân bổ dần vào chi phí giống như dạng công nợ không thu hồi được.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối