Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Vay cá nhân để chi trả tiền hàng cần những chứng từ gì?

Các pác ới, cho em hỏi chút...cty ko có tiền mặt mà muốn chi trả tiền hàng cho nhà cung ứng nên đi vay tiền của cá nhân có đc ko và cần phải có những thủ tục, giấy tờ gì cho hợp pháp. Đồng thời phải hạch toán ntn đối với nghiệp vụ này ah?
    Mong sự trợ giúp của các pác càng nhanh càng tốt nhé!:longlanh:

Ðề: Vay cá nhân để chi trả tiền hàng cần những chứng từ gì?

Vay ca nhân ban chỉ cần làm hợp đồng vay tiền, khi trả lãi thì phải có phiếu chi, hạch toán khoản tiền vay bình thường, nếu vay ngắn hạn đưa vào 311, vay dài hạn đưa vào 341, lãi vay đưa vào 635, được tính vào chi phí bình thường, nhưng lãi suất vay không quá 1.5 lần lãi suất của ngân hàng giao dịch cùng thoi điểm. Nguời nhận lãi thì phải trích lại nộp Thuế TNCN theo quy định

Ðề: Vay cá nhân để chi trả tiền hàng cần những chứng từ gì?

Trích dẫn Gửi bởi thuyvu8406
    Vay ca nhân ban chỉ cần làm hợp đồng vay tiền, khi trả lãi thì phải có phiếu chi, hạch toán khoản tiền vay bình thường, nếu vay ngắn hạn đưa vào 311, vay dài hạn đưa vào 341, lãi vay đưa vào 635, được tính vào chi phí bình thường, nhưng lãi suất vay không quá 1.5 lần lãi suất của ngân hàng giao dịch cùng thoi điểm. Nguời nhận lãi thì phải trích lại nộp Thuế TNCN theo quy định
    Cảm ơn thuyvu nhiều nhé,tiện cho mình hỏi lun, người cho vay có thể là phó giám đốc Cty được ko? hi