Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Kế tóan TSCĐ

Kế tóan TSCĐ

Em xin kính chào các bác!
    Lời đầu tiên cho phép e gửi lời chúc sức khỏe tới tất cả các thành viên và từ nay cho phép e được hầu chuyện kế tóan cùng các bác.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ
    Em muốn nhờ các bác gỡ rối giúp em vấn đề là: Cty e mua ôtô, hóa đơn GTGT e nhận được thì giá trị TS bao gồm cả VAT là 640 triệu. nhưng đi nộp thuế trước bạ thì bên CQ Thuế định giá trị là 916 triệu. Vậy e xin hỏi em được khai báo giá trị TS theo số nào( số tiền e trả cho bên cung cấp ôtô cũng xấp xỉ là 900 tr cơ đấy)
    Mong các bác chỉ bảo

Ðề: Kế tóan TSCĐ

Trích dẫn Gửi bởi thaonk
    Em xin kính chào các bác!
    Lời đầu tiên cho phép e gửi lời chúc sức khỏe tới tất cả các thành viên và từ nay cho phép e được hầu chuyện kế tóan cùng các bác.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ
    Em muốn nhờ các bác gỡ rối giúp em vấn đề là: Cty e mua ôtô, hóa đơn GTGT e nhận được thì giá trị TS bao gồm cả VAT là 640 triệu. nhưng đi nộp thuế trước bạ thì bên CQ Thuế định giá trị là 916 triệu. Vậy e xin hỏi em được khai báo giá trị TS theo số nào( số tiền e trả cho bên cung cấp ôtô cũng xấp xỉ là 900 tr cơ đấy)
    Mong các bác chỉ bảo
    Khi bạn kê khai, nộp lệ phí trước bạ (không gọi là thuế trước bạ) thì Trị giá tài sản chịu LPTB được xác định là Bảng giá tối thiểu tính LPTB do UBND (hoặc Cục Thuế) quy định.

Vậy khi đưa TSCĐ này vào sử dụng, nguyên giá = giá mua trên hoá đơn (chưa bao gồm VAT) + LPTB + các chi phí liên quan khác.

Ðề: Kế tóan TSCĐ

Thường thì các đơn vị ghi hóa đơn giảm so với GT thực để đỡ VAT và thuế TNDN ấy mà. Làm như betrang*** là ok rồi.