Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Xuất hóa đơn

Xuất hóa đơn

Mọi người ơi ! cho tớ hỏi chút : Công ty tớ làm về lắp đặt điện nước, và cung cấp vật tư cho khách. vật tư đó đều có hóa đơn đầu vào nhưng sếp nói sẽ không xuất hóa đơn đầu ra vì khách không yêu cầu . vậy có cách nào làm hợp lý không ạ ? ( Tớ không muốn cho vào chi phí 642 vì công ty tớ đang báo lỗ rất nhiều )

Ðề: Xuất hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi sapakova
    Mọi người ơi ! cho tớ hỏi chút : Công ty tớ làm về lắp đặt điện nước, và cung cấp vật tư cho khách. vật tư đó đều có hóa đơn đầu vào nhưng sếp nói sẽ không xuất hóa đơn đầu ra vì khách không yêu cầu . vậy có cách nào làm hợp lý không ạ ? ( Tớ không muốn cho vào chi phí 642 vì công ty tớ đang báo lỗ rất nhiều )
    Khách không yêu cầu nhưng bán hàng vẫn phải tính phần thuế GTGT cho số hàng đã bạn, cuối ngày tập hợp lên bảng kê sau đó xuất hóa đơn cho số hàng đã bán trong ngày.

khách k yêu cầu xuất HĐ nhưng bên bạn vẫn phải xuất để nộp thế GTGT, vì phần thuế đầu vào bạn đã kế khai và được khấu trừ mà.

Trích dẫn Gửi bởi sapakova
    Đã bán hàng thì dù khách hàng không lấy hoá đơn thì cty bạn vẫn phải xuất hoá đơn chứ. Có chi phí thì ghi nhận mà có doanh thu thì không ghi nhận như vậy lỗ nhiều là đương nhiên rồi. Doanh thu phải phù hợp chi phí nhé vì thế bạn phải giải thích cho sếp và nhanh chóng xuất hoá đơn đi nhé.
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi Song Sinh
    Đã bán hàng thì dù khách hàng không lấy hoá đơn thì cty bạn vẫn phải xuất hoá đơn chứ. Có chi phí thì ghi nhận mà có doanh thu thì không ghi nhận như vậy lỗ nhiều là đương nhiên rồi. Doanh thu phải phù hợp chi phí nhé vì thế bạn phải giải thích cho sếp và nhanh chóng xuất hoá đơn đi nhé.
    Thân!
    tớ cũng biết là như vậy ? nhưng cái tớ muốn hỏi ở đây là có cách nào hợp lý hóa vấn đề này không ( vì sếp không muốn mang tiền đi nộp thuế đầu ra mà , mà giá trị vật tư này nhỏ thôi : 3triệu )
    cho tớ hỏi thêm là vốn điều lệ là 1.9 tỷ vậy sau bao lâu phải góp vốn đủ , sắp hết năm rồi mà vấn đề này tớ không rõ lắm , mới lại chả lẽ để TK 111: 1.9 tỷ àh ( vì công ty tớ hoạt động cũng ít lắm nên TK 111 cuối năm không thay đổi nhiều vẫn ở khoảng 1.8 tỷ )
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Song Sinh
    Thân!
    Vây tớ xuất hóa đơn đầu ra bằng nguyên đầu vào được không
    vd : đầu vào :
    nợ 632 : 3.000.000
    Nợ 133 : 300.000
    Có 111 : 3300.000
    Đầu ra :
    Nợ 131 : 3300.000
    Có 511 : 3.000.000
    Có 333 : 300.000

- Nói với sếp bạn làm thì phải đóng thuế nếu bây giờ không suất HD đầu ra để khai thuế khi thuế xuống ngoài tiền thuế phải nộp còn đóng thêm tiền phại nữa đó
    - Còn vấn đề vốn góp mình nghe nói sau khi thành lập trong vòng 6 tháng các thành viên phải góp đủ vốn
    - cty bạn hoạt động ít sao đăng ký vốn điều lệ nhiều thế

Trích dẫn Gửi bởi cuntun
    - Nói với sếp bạn làm thì phải đóng thuế nếu bây giờ không suất HD đầu ra để khai thuế khi thuế xuống ngoài tiền thuế phải nộp còn đóng thêm tiền phại nữa đó
    - Còn vấn đề vốn góp mình nghe nói sau khi thành lập trong vòng 6 tháng các thành viên phải góp đủ vốn
    - cty bạn hoạt động ít sao đăng ký vốn điều lệ nhiều thế
    là như thế này bạn à, lúc đầu vốn điều lệ 500 triệu thôi, sau đó mấy tháng do có sự nhầm lẫn về tên tuổi thành viên trong đăng ký KD lên đổi lại giấy đăng ký KD. tiện thể sếp tăng vốn điều lệ lên luôn, tớ làm kế toán thôi lên vấn đề này tớ không biết