Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cách hoạch toán hàng hoá

Mình đang làm lại sổ sách cho cty mình từ năm 2007, bên mình nhập khẩu, có lô thì kê khai thuế, nhưng một số lô thì ko kê khai thuế GTGT, những lô ko kê khai mình cổng tiền thếu vào tiền hàng để tính giá vốn vì ko kê khai sẽ ko được khấu trừ thuế, nhưng những lô hàng đấy vẫn nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu bình thường, các bạn cho mình hỏi khi mình nộp tiền mình ghi:
    Nợ 3333
    Nợ 33312
    Có 1111
    của những lô ko kê khai, như mình làm như thế phần thuế khi nhập đã cộng vào tổng tiền hàng rồi, khi đi nộp tự dưng lại thửa khoản thuế GTGT nhập khẩu của các lô ấy, các bạn hưỡng dẫn mình với, mình chẳng hiểu thế nào cả, cám ơn các bạn nhiều
    Cảm ơn Sửa/Xóa nội dung Trả lời với trích dẫn Multi-Quote This Message Trả lời nhanh

Ðề: Cách hoạch toán hàng hoá

Trích dẫn Gửi bởi linhngo
    Mình đang làm lại sổ sách cho cty mình từ năm 2007, bên mình nhập khẩu, có lô thì kê khai thuế, nhưng một số lô thì ko kê khai thuế GTGT, những lô ko kê khai mình cổng tiền thếu vào tiền hàng để tính giá vốn vì ko kê khai sẽ ko được khấu trừ thuế, nhưng những lô hàng đấy vẫn nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu bình thường, các bạn cho mình hỏi khi mình nộp tiền mình ghi:
    Nợ 3333
    Nợ 33312
    Có 1111
    của những lô ko kê khai, như mình làm như thế phần thuế khi nhập đã cộng vào tổng tiền hàng rồi, khi đi nộp tự dưng lại thửa khoản thuế GTGT nhập khẩu của các lô ấy, các bạn hưỡng dẫn mình với, mình chẳng hiểu thế nào cả, cám ơn các bạn nhiều
    Cảm ơn Sửa/Xóa nội dung Trả lời với trích dẫn Multi-Quote This Message Trả lời nhanh
    Thừa đâu mà thừa hả bạn, nếu không được khấu trừ thì hạch toán:
    N152,156
    C33312

khi nộp thì
    N33312
    C111,112

Ðề: Cách hoạch toán hàng hoá

Trích dẫn Gửi bởi linhngo
    Nợ 3333
    Nợ 33312
    Có 1111
    Theo tớ nghĩ thì
    -Nếu thuế GTGT hàng nhập khẩu được khấu trừ ghi:
    Nợ TK 133.2
    Có TK 333.1
    -Nếu thuế GTGT hang nhập khẩu ko được khấu trừ ghi:
    Nợ TK 155,156,211
    Có TK 333.1
    -----------------------------------------------------------------------------------------