Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Ghi nhật ký chung ?

Ghi nhật ký chung ?

Ghi nhật ký chung như thế nào để tổng của nó bằng với tổng số phát sinh trên bảng cân đối tài khoản . Có phải các nghiệp vụ có trong nhật ký thu tiền , Nhật ký chi tiền , nhật ký bán hàng rồi thì không nhất thiết phản ánh lên nhật ký chung ? còn nếu phản ánh trên nhật ký chung luôn liệu có trùng với các sổ khác khi nó cũng đã có trên nhật ký chung rồi . Em làm kiểu nào hai cái tổng kia cũng ko bằng . Em mong được sự giải đáp của các anh chị . Xin cảm ơn !

Ðề: Ghi nhật ký chung ?

Trích dẫn Gửi bởi uyen_qn2001
    Ghi nhật ký chung như thế nào để tổng của nó bằng với tổng số phát sinh trên bảng cân đối kế toán . Có phải các nghiệp vụ có trong nhật ký thu tiền , Nhật ký chi tiền , nhật ký bán hàng rồi thì không nhất thiết phản ánh lên nhật ký chung ? còn nếu phản ánh trên nhật ký chung luôn liệu có trùng với các sổ khác khi nó cũng đã có trên nhật ký chung rồi . Em làm kiểu nào hai cái tổng kia cũng ko bằng . Em mong được sự giải đáp của các anh chị . Xin cảm ơn !
    màu đỏ là bảng cân đối số phát sinh , BCĐKT không có số phát sinh nha bạn
    NKC là sổ phản ánh tất cả các NV phát sinh trong ngày
    màu xanh là sổ chi tiết thôi
    tổng của NKC= Tổng BCĐTK thì đúng

Ghi nhật ký chung như thế nào để tổng của nó bằng với tổng số phát sinh trên bảng cân đối tài khoản . Có phải các nghiệp vụ có trong nhật ký thu tiền , Nhật ký chi tiền , nhật ký bán hàng rồi thì không nhất thiết phản ánh lên nhật ký chung ? còn nếu phản ánh trên nhật ký chung luôn liệu có trùng với các sổ khác khi nó cũng đã có trên nhật ký chung rồi . Em làm kiểu nào hai cái tổng kia cũng ko bằng . Em mong được sự giải đáp của các anh chị . Xin cảm ơn !
    Hình thức nhật ký chung là mà phải ghi chép lại rất nhiều làn 1 nghiệp vụ.Đã là NKC thì tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong kỳ đều phản ánh vào Số NKC bạn nhé.Và Tổng số PS của Sổ Nhật ký chung phải bằng Tổng PS của Bảng cân đối tài khoản chứ hok phải Bảng CĐ kế toán.

Hệ thống sổ sách theo hình thức Nhật kí chung bao gồm: các sổ chi tiết và các sổ tổng hợp. Sổ tổng hợp bao gồm Sổ cái, sổ nhật kí chung và các sổ nhật kí đặc biết (nk mua, nk bán, nk thu, nk chi). Khi có 1 nghiệp vụ kinh tế phát sinh bạn ghi vào sổ nkc hoặc sổ nk đặc biệt, đồng thời ghi vào các sổ chi tiết liên quan.

Ðề: Tổng của NKC vẫn ko bằng với tổng PS trên BCDTK

Trích dẫn Gửi bởi huyentrang88
    Hình thức nhật ký chung là mà phải ghi chép lại rất nhiều làn 1 nghiệp vụ.Đã là NKC thì tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong kỳ đều phản ánh vào Số NKC bạn nhé.Và Tổng số PS của Sổ Nhật ký chung phải bằng Tổng PS của Bảng cân đối tài khoản chứ hok phải Bảng CĐ kế toán.
    Sao em cũng làm như mọi người chỉ mà vẩn ko bằng nhỉ , NKC của 6 tháng qua chưa có cái nào ghi đúng cho tổng của nó bằng với tổng số phát sinh trên BCDTK nè . Có cách nào hướng dẫn cho em rõ hơn ko ? Xin cám ơn.

Chắc chắn phải phải bằng E ạ. Có lẽ E nhập thiếu một vài nghiệp vụ phát sinh nào đó trên NKC. Khi E lên bảng CĐTK em căn cứ vào sổ cái các TK, đúng k? phải soát xét lại thôi E ạ nhưng mất thời gian lắm. Hay là E bỏ sổ NKC ấy đi, làm cái khác copy phát sinh của các Sổ cái!

Ðề: Tổng của NKC vẫn ko bằng với tổng PS trên BCDTK

:vaytay:

Sao em cũng làm như mọi người chỉ mà vẩn ko bằng nhỉ , NKC của 6 tháng qua chưa có cái nào ghi đúng cho tổng của nó bằng với tổng số phát sinh trên BCDTK nè . Có cách nào hướng dẫn cho em rõ hơn ko ? Xin cám ơn.
    k bằng thì hoặc là bạn thiếu nghiệp vụ hoặc bạn định khoản sai ở 1 nghiệp vụ nào đó dẫn đến k bằng bạn ah,bạn xem lại đi nhé:xoadau:

Có khi nào ghi lộ số hok??? Coi lại mấy số cuối cùng đi, lộn số là cái chắc mới hok bằng!!!

sổ NKC phải ghi theo thứ tự từng nghiệp vụ phát sinh ko được ghi chung mà phải ghi riêng ban àh.

chi tiền mặt cho ngày khai rương công ty định khoản Nợ 642 đúng ko mọi người

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối