Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

những chứng từ như nào mới được sử dụng để tính là chi phí hợp lý?

Mọi người ơi, cho mình hỏi. Mình mới đi làm kế toán (hok theo học chuyên ngành kế toán) mà công ty mới tinh nữa chứ. Hic hic. Những hàng hóa mà mình mua lẻ linh tinh chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi thì có được đưa vào định khoản trong sổ NKC ko? Híc. Nếu hok được thì cho mình hỏi những chứng từ như nào mới được sử dụng để tính là chi phí hợp lý ạ. Híc:liengdep:

Ðề: Hóa đơn nào được sử dụng????

Những CP >=100k phải có hoá đơn đỏ thì mới được cho vào CP hợp lý.<100k chỉ cần hóa đơn bán lẻ...là được rùi.

Trích dẫn Gửi bởi penguinvn
    Mọi người ơi, cho mình hỏi. Mình mới đi làm kế toán (hok theo học chuyên ngành kế toán) mà công ty mới tinh nữa chứ. Hic hic. Những hàng hóa mà mình mua lẻ linh tinh chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi thì có được đưa vào định khoản trong sổ NKC ko? Híc. Nếu hok được thì cho mình hỏi những chứng từ như nào mới được sử dụng để tính là chi phí hợp lý ạ. Híc:liengdep:

IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
    1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
    1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    ............
    Bạn xem TT 130/2008/TT-BTC
    Mấy hoá đơn lẻ thì bạn cứ hạch toán ,ghi sổ bình thường nhưng cuối năm khi làm tờ khai thuế tạm tính,quết toán bạn loại ra để tính thu nhập chịu thuế.
    Về quản lý,sử dụng hoá đơn bạn xem NĐ 89/2002/NĐ-CP

Trích dẫn Gửi bởi penguinvn
    Hoá
    đơn bán lẻ vẫn phải ghi sổ chư, vẫn tính chi phí chứ, đó là những khoản phát sinh thật sự và sẽ đem lại doanh thu trong tương lai, những phát sinh của công ty em có hoá đơn chứng từ hợp lệ thì đều được tính, còn thế nào là hợp lệ thì em đọc thông tư và hướng dẫn về thuế GTGt và thuế thu nhập doanh nghiệp.

Ðề: những chứng từ như nào mới được sử dụng để tính là chi phí hợp lý?

Nhưng mà cho em hỏi thêm. Những hóa đơn bán lẻ đó chỉ ghi tên người mua thôi chứ hok có ghi tên công ty thì có được hok ạ. Híc híc. E lo quá. huhu

Ðề: những chứng từ như nào mới được sử dụng để tính là chi phí hợp lý?

vậy thì không được tính đâu
    sao em ko bảo họ là ghi tên công ty cho em?
    rút kinh nghiệm lần sau nhé.
    nếu ghi tên em thì em phải bảo họ ghi thêm la nhân viên của công ty nữa nhé.
    chúc em thành công.