Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

bảng cân đối và tờ khai thuế không khớp

Mình có trường hợp thế này nhờ các bạn giúp mình nhé!
    Cty mình T04 có nhập lô hàng Cty A, sau dó xuất bán cho cty B nhưng do ai chất lượng bị trả về 1/2 lô hàng.
    khi nhận lại hàng bị trả lại :
    Nợ TK 531
    Nợ TK 3331:
    Có TK131
    Giá vốn:
    Nợ TK 156
    Có TK 632
    khi xuất trả hàng cho ty A mình có xuất hóa đơn nên định khỏan :
    Nợ TK 331A:
    Có TK 156
    Có TK 133
    Vậy hóa đơn mình xuất trả lại hàng cho cty A khi lên bảng kê mình kê vào bảng kê bán ra phải ko? nếu vậy số thuế mình phải nộp tăng lên còn trong bảng cân đối số thuế phải nộp giảm?Mình so sánh số tiền thuế trên bảng kê và trên bảng cân đối không khớp nhau.Nhờ các bạn hướng dẫn mình với nhé, Cảm ơn nhiều!

Ðề: bảng cân đối và tờ khai thuế không khớp

Trích dẫn Gửi bởi pttngan_kt84
    Mình có trường hợp thế này nhờ các bạn giúp mình nhé!
    Cty mình T04 có nhập lô hàng Cty A, sau dó xuất bán cho cty B nhưng do ai chất lượng bị trả về 1/2 lô hàng.
    khi nhận lại hàng bị trả lại :
    Nợ TK 531
    Nợ TK 3331:
    Có TK131
    Giá vốn:
    Nợ TK 156
    Có TK 632
    khi xuất trả hàng cho ty A mình có xuất hóa đơn nên định khỏan :
    Nợ TK 331A:
    Có TK 156
    Có TK 133
    Vậy hóa đơn mình xuất trả lại hàng cho cty A khi lên bảng kê mình kê vào bảng kê bán ra phải ko? nếu vậy số thuế mình phải nộp tăng lên còn trong bảng cân đối số thuế phải nộp giảm?Mình so sánh số tiền thuế trên bảng kê và trên bảng cân đối không khớp nhau.Nhờ các bạn hướng dẫn mình với nhé, Cảm ơn nhiều!
    Hóa đơn khi xuất trả lại hàng cho cty A bạn kê khai vào bảng kê mua vào và khai số âm (-) cho nó thì số thuế mơi cân.

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Hóa đơn khi xuất trả lại hàng cho cty A bạn kê khai vào bảng kê mua vào và khai số âm (-) cho nó thì số thuế mơi cân.
    bác ơi. hình như xuất hoá đơn trả lại cho người bán thì phải kê khai vào bảng kê bán ra chứ ạ???:khonghiu:

Trích dẫn Gửi bởi dalatbuon
    Công ty bạn là CTy TM àh?Nếu vậy khi nhận lại hoá đơn trả lại hàng bạn kê vào bảng kê mua vào và khi xuất HD trả lại bạn ke vào bảng kê bán ra.

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    bác ơi. hình như xuất hoá đơn trả lại cho người bán thì phải kê khai vào bảng kê bán ra chứ ạ???:khonghiu:
    Khi bạn nhận lại hóa đơn trả lại hàng thì bạn mới kê vào bảng kê bán ra theo số âm (-) để làm giảm số thuế GTGT đầu ra phải nộp.

Còn khi bạn xuất hóa đơn trả lại hàng thì phải kê vào bảng kê mua vào theo số âm (-) để làm giảm thuế thuế GTGT đầu vào được khấu trừ. Nếu muốn thì bạn cũng có thể kê vào bảng kê bán ra theo số âm (-) nhưng như thế thì không đúng lắm, bởi nếu bạn kê âm như thế thì vô hình chung thuế doanh thu và thuế GTGT đầu ra trong kỳ bị giảm mà thực chất có phải bị giảm đâu???

Khi công ty B trả lại hàng cho cty bạn họ cũng phải xuất trả hoá đơn chứ. Như vậy thì khi nhận được hoá đơn của Cty B thì bạn kê thuế vào bảng kê mua vào, còn khi xuất hàng trả cho Cty A thì bạn kê thuế vào bảng kê bán ra. Hai khoản thuế cùng kê khai và khấu trừ cho nhau thì k bị lệch.