Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Trong kỳ HH không phát sinh có phải in chi tiết không?

Cho em hỏi chút. Công ty em xản xuất rất nhiều loại SP và em làm trên excel. Theo nguyên tắc mỗi loại sản phẩm theo dõi chi tiết cho 1 trang sổ. Em hoạch toán hàng quý, mỗi quý in sổ 1 lần vì phát sinh ở cty em là rất ít. Tuy vạy nhưng số lượng sổ chi tiết HH là rất nhiều. Trong kỳ có rât nhiều SPHH không phát sinh. Cho em hỏi vậy em có thể không in sổ chi tiết cho những mặt hàng những SPHH đó được không? Mà em chỉ in bảng tổng hợp hàng hoá thôi. Giúp em với.

Ðề: Trong kỳ HH không phát sinh có phải in chi tiết không?

Theo lavangkho nghĩ thì bạn cứ in luôn, và ghi thêm là không phát sinh, để dễ theo dõi hơn

Không in sổ cho SPHH không phát sinh

Khi đóng sổ em đóng thêm bảng NXT ở trên cùng để dễ theo dõi

Nên in đi em, dù ko có phát sinh trong kỳ nhưng có số đầu kỳ và số dư cuối kỳ mà.
    Nhìn vào vẫn dễ hiểu và chi tiết đầy đủ hơn nhiều.

Các anh chị ới, cho em hỏi với
    Cty em bán hàng tháng 3, em xuất hoá đơn và làm báo cáo thuế tháng 3, khi nộp rồi, sang tháng 4 mới nhận được yêu cầu của khách hàng là không chấp nhận hoá đơn (vì hoá đơn có nhiều mặt hàng cùng thuế suất, nên em làm bảng kê, đồng thời trên hoá đơn em chỉ ghi là "hàng hoá theo bảng kê, mà họ thì yêu cầu là phải viết chi tiết tất cả hàng hoá lên hoá đơn). Cty em phải huỷ bỏ hoá đơn đó và viết lại hoá đơn khác trong tháng 4.
    vậy em phải xử lý thế nào về báo cáo thuế và bc sử dụng hoá đơn tháng 3. Mà em hỏi cán bộ quản lý thuế. anh ấy bảo chỉ điều chỉnh trên tờ khai tháng 4, đồng thời nộp phạt.
    Các anh chị giúp em với, em cần xử lý gấp lắm.
    em mới vào diễn đàn nên sợ rằng lần sau vào, không biết tìm bài trả lời của mình ở đâu. các anh chị giúp em, xin hãy trả lời cho em theo địa chỉ mail: thienduongtrang028@ỵaoo.com
    Em chân thành cảm ơn các anh chị!!!

Trích dẫn Gửi bởi Hathuong
    Cho em hỏi chút. Công ty em xản xuất rất nhiều loại SP và em làm trên excel. Theo nguyên tắc mỗi loại sản phẩm theo dõi chi tiết cho 1 trang sổ. Em hoạch toán hàng quý, mỗi quý in sổ 1 lần vì phát sinh ở cty em là rất ít. Tuy vạy nhưng số lượng sổ chi tiết HH là rất nhiều. Trong kỳ có rât nhiều SPHH không phát sinh. Cho em hỏi vậy em có thể không in sổ chi tiết cho những mặt hàng những SPHH đó được không? Mà em chỉ in bảng tổng hợp hàng hoá thôi. Giúp em với.
    Cơ quan thuế khi kiểm tra cần sổ cái thôi không cần sổ chi tiết, nếu không phát sinh không cần in cũng được, chỉ in khi nào giám đốc hay bộ phận nào liên quan cần.

đúng rồi đấy, bên tớ cũng chỉ làm sổ thôi, sổ chi tiết vẫn theo dõi nhưng không in, lúc nào cần tớ mới in thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Hoàng San
    Các anh chị ới, cho em hỏi với
    Cty em bán hàng tháng 3, em xuất hoá đơn và làm báo cáo thuế tháng 3, khi nộp rồi, sang tháng 4 mới nhận được yêu cầu của khách hàng là không chấp nhận hoá đơn (vì hoá đơn có nhiều mặt hàng cùng thuế suất, nên em làm bảng kê, đồng thời trên hoá đơn em chỉ ghi là "hàng hoá theo bảng kê, mà họ thì yêu cầu là phải viết chi tiết tất cả hàng hoá lên hoá đơn). Cty em phải huỷ bỏ hoá đơn đó và viết lại hoá đơn khác trong tháng 4.
    vậy em phải xử lý thế nào về báo cáo thuế và bc sử dụng hoá đơn tháng 3. Mà em hỏi cán bộ quản lý thuế. anh ấy bảo chỉ điều chỉnh trên tờ khai tháng 4, đồng thời nộp phạt.
    Các anh chị giúp em với, em cần xử lý gấp lắm.
    em mới vào diễn đàn nên sợ rằng lần sau vào, không biết tìm bài trả lời của mình ở đâu. các anh chị giúp em, xin hãy trả lời cho em theo địa chỉ mail: thienduongtrang028@ỵaoo.com
    Em chân thành cảm ơn các anh chị!!!
    Hoàng San ạ! Theo chị :Làm như em là đúng rồi ;Nhưng Nếu khách hàng đòi hỏi như vậy thì hơi rắc rối cho em 1 tí là Tờ khai thuế tháng 4 vừa phải ghi hàng bán ra trong kỳ theo HĐ ghi lại đó, và ghi giảm giá trị hàng bán ra của tháng 3 với lý do (huỷ HĐ tháng 3 sô... ngày ,,).
    Chúc em sáng suốt lựa chọn ý kiến của nhiều người!