Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hạch toán thi công điện - nước(NVL người giao chịu) ntn?

Công ty tớ làm về xây lắp điện nước. và khi nhận một công trình về điện nước thì bên họ cung cấp NVL( đồ điện nước ) và bên tớ chỉ có nhân công máy móc để làm thôi
    Vậy khi công trình hoàn thành tớ phải hạch toán như thế nào ?
    Và có phải xuất hoá đơn GTGT cho bên khách hàng ko ( nếu xuất thì bên tớ ko có hoá đơn đầu vào thế thì bị lỗ mất )
    Bác nào biết giúp mình với !:

Ðề: hạch toán như thế nào

Trích dẫn Gửi bởi phanVietanh
    Công ty tớ làm về xây lắp điện nước. và khi nhận một công trình về điện nước thì bên họ cung cấp NVL( đồ điện nước ) và bên tớ chỉ có nhân công máy móc để làm thôi
    Và có phải xuất hoá đơn GTGT cho bên khách hàng ko ( nếu xuất thì bên tớ ko có hoá đơn đầu vào thế thì bị lỗ mất )
    Tất nhiên nếu KH yêu cầu thì bạn phải xuất HĐ ra cho người ta.
    Còn việc bạn mua thếit bị vật tư về thi công mà bạn không lấy HĐ GTGT thì việc đó Cty bạn chịu thôi.
    Trách nhiệm của cty bạn là khi Thi công hoàng thành thì phải xuất HĐ bc Doanh thu.

đã là cty thì phải xuất HĐ cho khách rồi, sao lại xuất HĐ thì cty bỗ? bạn có chi phí là nhân công, máy móc ,nếu HĐ k được khấu trừ thì bạn phải nộp thuế GTGT còn lãi lỗ đâu có liên quan đến HĐ

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Tất nhiên nếu KH yêu cầu thì bạn phải xuất HĐ ra cho người ta.
    Còn việc bạn mua thếit bị vật tư về thi công mà bạn không lấy HĐ GTGT thì việc đó Cty bạn chịu thôi.
    Trách nhiệm của cty bạn là khi Thi công hoàng thành thì phải xuất HĐ bc Doanh thu.
    Cám ơn bạn nhé ! nhưng ý của tớ là bên tớ ko mua NVL mà bên khách hàng họ mua
    Bên tớ chỉ có nhân công máy móc thôi.
    Vậy tớ sẽ hạch toán những bút toán nào ? BẠn chỉ rõ dùm tớ nha, vì tớ mới làm kt lên chưa biết nhiều lắm
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    uh vậy là mình cứ xuât HĐ đầu ra bình thường phải ko
    Nhưng bạn ơi vậy cần hạch toán cụ thể những bút toán nào vậy ?
    VD: từ khi nhận thi công cho đến khi hoàn thành bàn giao

Cám ơn bạn nhé ! nhưng ý của tớ là bên tớ ko mua NVL mà bên khách hàng họ mua
    Bên tớ chỉ có nhân công máy móc thôi.
    Vậy tớ sẽ hạch toán những bút toán nào ? BẠn chỉ rõ dùm tớ nha, vì tớ mới làm kt lên chưa biết nhiều lắm
    Bạn xuất HĐ đúng gtrị theo thoả thuận trên HĐồng (nếu có) hoặc thoả thuận miệng.
    Còn chí phí nhân công thì bạn có bảng lương, khấu hao TSCĐ, máy móc thiết bị thi công rồi.