Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Cách định khoản?

Cách định khoản?

Ðề: Cách định khoản?

Trích dẫn Gửi bởi khucthuydu68
    Các ACE cho em hỏi, khi một nghiệp vụ xảy ra thì phải định khoản theo TK Con cấp thấp nhất hay định khoản theo TK mẹ. Chẳng hạn như: N6427/C1111 hay định khoản N642/C111 được không?
    Thanks các ACE nhiều.
    Phải hạch toán theo tài khoản chi tiết, như vậy nó mới phản ánh đúng bản chất của nghiệp vụ phát sinh, còn tài khoản tổng hợp là để theo dõi chung các nghiệp vụ liên quan đến khoản nào.

Các ACE cho em hỏi, khi một nghiệp vụ xảy ra thì phải định khoản theo TK Con cấp thấp nhất hay định khoản theo TK mẹ. Chẳng hạn như: N6427/C1111 hay định khoản N642/C111 được không?
    Thanks các ACE nhiều.
    Tùy theo yêu cầu quản lý mà thiết lập hệ thống tài khoản chi tiết của doanh nghiệp - nếu bạn chỉ sử dụng tài khoản cấp 1 thì nhìn vào sổ sách, báo cáo làm sao phân biệt được các loại CP: VD cái nào là lương, cái nào là khấu hao, cái nào là NVL ... tóm lại là bạn nên dùng càng chi tiết càng tốt!! :461:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Tùy theo yêu cầu quản lý mà thiết lập hệ thống tài khoản chi tiết của doanh nghiệp - nếu bạn chỉ sử dụng tài khoản cấp 1 thì nhìn vào sổ sách, báo cáo làm sao phân biệt được các loại CP: VD cái nào là lương, cái nào là khấu hao, cái nào là NVL ... tóm lại là bạn nên dùng càng chi tiết càng tốt!! :461:
    Tại em đang làm KT bằng Excel (do em viết) nên em muốn hỏi để đơn giản khi làm file Excel. Chắc kiểu này em phải sửa lại file Excel này quá.
    Thanks ACE nhiều nhé!
    AI có ý kiến gì thì đóng góp giùm em với.

Phải thiết lập hệ thống tài khoản ngay từ đâu chứ, nếu ngay từ đầu mình đã phân ra có tài khoản cấp con rùi thì khi hạch toán phải cho vào TK cấp con mà ^^

Mình làm trên phần mềm, nếu một TK có cấp con thì bắt buộc khi định khoản phải cho vào TK cấp con ^^

Trích dẫn Gửi bởi Nemcuon
    Phải thiết lập hệ thống tài khoản ngay từ đâu chứ, nếu ngay từ đầu mình đã phân ra có tài khoản cấp con rùi thì khi hạch toán phải cho vào TK cấp con mà ^^

Mình làm trên phần mềm, nếu một TK có cấp con thì bắt buộc khi định khoản phải cho vào TK cấp con ^^
    Hihi, tại ngay từ đầu mình muốn đơn giản nên mình lập hệ thống TK cấp 1 không à, giờ phải sửa lại, mệt rùi:udau:

Tại em đang làm KT bằng Excel (do em viết) nên em muốn hỏi để đơn giản khi làm file Excel. Chắc kiểu này em phải sửa lại file Excel này quá.
    Thanks ACE nhiều nhé!
    AI có ý kiến gì thì đóng góp giùm em với.
    Bạn hoạc toán theo hệ thống tài khoản công bố theo QĐ15 (hoặc 48-) phần chi tiết tuỳ theo yêu cầu quản lý dn

Trước khi làm bạn nên làm một danh mục tài khỏan sử dụng tại công ty, nếu làm kế toán máy thì danh mục này có sẵn, còn nếu bạn làm excel thì làm trước, chi tiết đến đâu thì căn cứ vào đặc điểm kinh doanh của công ty bạn

Hihi, tại ngay từ đầu mình muốn đơn giản nên mình lập hệ thống TK cấp 1 không à, giờ phải sửa lại, mệt rùi:udau:
    Tốt nhất là bạn nên chi tiết các TK cấp 2, 3 để sau này có thể trích lọc và tập hợp 1 cách dễ dàng các chỉ tiêu. Nếu chỉ là TK cấp 1 thì khi có nhu cầu chi tiết các khoản mục thì lại mất rất nhiều thời gian để xác định lại các nghiệp vụ để tập hợp thành các chỉ tiêu