Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Sai sót khi hoàn thuế GTGT

Chào các huynh
    Công ty Em vừa hoàn thuế GTGT xong, lúc này em đang chuẩn bj tài liệu để cơ quan thuế kiểm tra thì phát hiện kê khai thừa 1.200.000 đ vì kê khai trùng, như vậy em phải điều chỉnh ở kỳ kê khai tiếp theo hay là làm cách nào mấy huynh chỉ hộ em nhé!
    Thanks

Ðề: Sai sót khi hoàn thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi newjob
    Chào các huynh
    Công ty Em vừa hoàn thuế GTGT xong, lúc này em đang chuẩn bj tài liệu để cơ quan thuế kiểm tra thì phát hiện kê khai thừa 1.200.000 đ vì kê khai trùng, như vậy em phải điều chỉnh ở kỳ kê khai tiếp theo hay là làm cách nào mấy huynh chỉ hộ em nhé!
    Thanks
    Bạn kê khai trùng đầu vào hay đầu ra?:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Bạn kê khai trùng đầu vào hay đầu ra?:confuse1:
    Đầu nào cũng thế cả, thuế sẽ loại ra hóa đơn kê khai trùng, chắc là đầu vào.
    Lấy số thuế đề nghị hoàn - số tiền kê khai trùng .
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Đầu nào cũng thế cả, thuế sẽ loại ra hóa đơn kê khai trùng, chắc là đầu vào.
    Lấy số thuế đề nghị hoàn - số tiền kê khai trùng .
    thân chào
    Trùng ở đầu vào mấy anh à. Cục thuế đã hoàn thuế cho em rùi thì bây giờ em điều chỉnh như thế nào mấy anh giúp em nha!
    cảm ơn nhiều

Theo mình thì sai ở đâu thì điều chỉnh ở đó thôi, hoặc bạn có thể xin điều chỉnh vào kỳ kế tiếp cũng được
    :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi newjob
    Trùng ở đầu vào mấy anh à. Cục thuế đã hoàn thuế cho em rùi thì bây giờ em điều chỉnh như thế nào mấy anh giúp em nha!
    cảm ơn nhiều
    Nếu thuế kiểm tra rồi thì hạch toán khoản thuế trùng không được hoàn này vào TK 811- nhớ loại ra khỏi quyết toán thuế
    VD : Thuế em hoàn là :200
    Trong đó, kê khai trùng hóa đơn:10
    Cơ quan thuế quyết định hoàn : 190
    Nợ TK 112 190
    Có TK 133 190
    Nợ TK 811 10
    Có TK 133 10
    Bạn cho thêm thong tin nữa là có phạt hay truy thu gì không
    thân chào

Nếu thuế kiểm tra rồi thì hạch toán khoản thuế trùng không được hoàn này vào TK 811- nhớ loại ra khỏi quyết toán thuế
    Nợ TK 112 190
    Có TK 133 190
    Nợ TK 811 10
    Có TK 133 10
    thân chào
    Người ta kê khai trùng hóa đơn chứ có phải chi tiền trùng hay hạch toán trùng đâu mà phải đưa cái khoản tiền bị loại ra đó vào TK 811 hả Van sì?

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Người ta kê khai trùng hóa đơn chứ có phải chi tiền trùng hay hạch toán trùng đâu mà phải đưa cái khoản tiền bị loại ra đó vào TK 811 hả Van sì?
    Let không thấy câu phía dưới đấy à, cái trên là nói cho trừong hợp hoàn thuế thôi

Let không thấy câu phía dưới đấy à, cái trên là nói cho trừong hợp hoàn thuế thôi
    Có khác gì đâu Van sì? Trong quá trình hòa thuế của DN, thuế kiểm tra thấy có 1 hóa đơn khai trùng trong tờ khai thuế hàng tháng thế là thuế gạt ra và hóa đơn đó sẽ không làm ảnh hưởng gì đến DN nếu cái hóa đơn đó không có hạch toán trùng cũng như thanh toán 2 lần cho khách hàng. Van sì có thể đọc kỹ lại bài rồi ngồi nghiệm một chút sẽ rõ thôi hén.

Nợ TK 112 190
    Có TK 133 190
    Nợ TK 811 10
    Có TK 133 10
    thân chào
    Khi NSNN hoàn thuế 200 thì trên 112 phải là 200 chứ tại sao chỉ có 190 nhỉ ? (đây là trường hợp hoàn trước kiểm tra sau), và ở đây tôi cũng có cảm giác là bạn sử dụng TK 811 hơi tùy tiện. Tôi sẽ làm như sau :
    + Khi nhận tiền hoàn thuế :
    Nợ TK 112 200
    Có TK 133 200
    + Sau đó phát hiện sai sót khi kê khai hóa đơn đầu vào (giả sử trùng 10), theo quy định tại thông tư 60, phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh mẫu 01-KHBS điều chỉnh giảm cho hóa đơn bị trùng đó (lập ngay khi phát hiện sai sót) đồng thời nộp ngay số tiền thuế bị trùng đó vào NSNN và tự tính luôn tiền phạt nộp chậm của tờ hóa đơn đó (số ngày nộp chậm theo tôi tính từ ngày lập hồ sơ hoàn thuế). Căn cứ chứng từ nộp tiền :
    Nợ TK 3331 10
    Nợ TK 811 (tiền phạt chậm nộp)
    Có TK 111 10 + tiền phạt
    + Sau này, khi kiểm tra hoàn thuế :
    - Số thuế đề nghị hoàn 190
    - Số thuế GTGT đã nộp 10
    - Số thuế được hoàn : 190 + 10 = 200 (phù hợp với số tiền đã được nhận)
    + Trên sổ kế toán :
    Trường hợp sai sót này xảy ra trong cùng kỳ kế toán, hủy bỏ bút toán ghi nhận hóa đơn trùng (nếu đã ghi nhận, vì thật sự là không có nghiệp vụ kinh tế phát sinh thì làm sao mà ghi nhận). Lúc này, trên TK 133 của bạn chỉ còn số dư Nợ 190, trên TK 3331 có số dư Nợ là 10, nên cần phải kết chuyển số này sang 133 để tránh sự cố xảy ra khi kết chuyển thuế GTGT ở tháng sau, giống như khi hoàn thuế rồi, 133 là 0 và 3331 cũng là 0 vậy mà.
    Nợ TK 133 10
    Có TK 3331 10
    Trường hợp sai sót xảy ra ở kỳ trước, ngoài việc tính lại tiền phạt chậm nộp thuế GTGT bạn còn phải xác định lại thuế TNDN phải nộp do kê trùng chi phí (nếu có). Còn việc ghi sổ kế toán, mời các bạn tiếp tục...
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Có khác gì đâu Van sì? Trong quá trình hòa thuế của DN, thuế kiểm tra thấy có 1 hóa đơn khai trùng trong tờ khai thuế hàng tháng thế là thuế gạt ra và hóa đơn đó sẽ không làm ảnh hưởng gì đến DN nếu cái hóa đơn đó không có hạch toán trùng cũng như thanh toán 2 lần cho khách hàng. Van sì có thể đọc kỹ lại bài rồi ngồi nghiệm một chút sẽ rõ thôi hén.
    Tôi không hiểu tại sao kê khai trùng mà không hạch toán trùng, rồi khi hoàn thuế mới phát hiện ra nhỉ ? Khi xác định số thuế đề nghị hoàn phải có sự đối chiếu giữa sổ sách kế toán với tờ khai thuế chứ ? Không lẽ chỉ sử dụng số trên tờ khai thuế không thôi sao ? Rồi tại sao khi làm sai, để sửa chữa lại đẩy vào 811 ? TK 811 chứ đâu phải thùng rác mà vứt cái gì vào cũng được nhỉ ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối