Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: sổ sách kế toán

sổ sách kế toán

cty mình vừa thành lập đầu năm 2008, đến đầu tháng 3 mình mới vào làm công việc 2 tháng trước các sếp đều làm hết từ nhập xuất đến ( nói chung là tất cả công việc) nhưng hai sếp thu chi tiền nhập xuất hàng đều k có PT, PC, ***, PXK gì hết sổ sách cũng k, một cuốn sổ chi thì cũng có ghi nhưng chỉ một vài nghiệp vụ thôi. bây giờ mình vào làm k biết phải bắt đầu từ đâu ( mình làm theo QĐ 48 nhưng sếp lai mua sổ toàn QĐ15 thôi thì có dc k?) các bạn giúp mình với.
    :confuse1:

Ðề: sổ sách kế toán

Trích dẫn Gửi bởi tieuadau
    cty mình vừa thành lập đầu năm 2008, đến đầu tháng 3 mình mới vào làm công việc 2 tháng trước các sếp đều làm hết từ nhập xuất đến ( nói chung là tất cả công việc) nhưng hai sếp thu chi tiền nhập xuất hàng đều k có PT, PC, ***, PXK gì hết sổ sách cũng k, một cuốn sổ chi thì cũng có ghi nhưng chỉ một vài nghiệp vụ thôi. bây giờ mình vào làm k biết phải bắt đầu từ đâu ( mình làm theo QĐ 48 nhưng sếp lai mua sổ toàn QĐ15 thôi thì có dc k?) các bạn giúp mình với.
    :confuse1:
    Công ty bạn có lớn không .Nếu lớn thì bạn làm theo quyết định 15 chằng sao.
    Bạn đi mua phiếu chi, phiếu thu, phiếu nhập kho.Nếu bạn ở thành phố thì lên chổ pasteur đó mua,gần công viên lê văn tám ấy.Bạn lấy chứng từ ,hóa đơn xắp xếp lại rồi đưa xếp bạn ký vào chứ sao nữa.Kho hàng cũng thế ,bạn tiến hành kiểm kê kho, xem trong tháng bán bao nhiêu hàng, nhập bao nhiêu thì biết.Nếu thiếu thì làm biên bản đưa xếp bạn ký. Sổ sách thì nếu thay đổi quyết định từ 15 đến 48 thì mua lại sổ nhé.
    Chào

Nếu cty bạn làm theo QĐ 48 thì bỏ sổ đó đi mua sổ mới.
    Phiếu thu, chi bạn viết lại cho mạch lạc và theo thứ tự, dựa vào các HĐ chứng từ đã có.
    Kiếm thêm 1 file excel kế toán theo sổ sách bạn đang làm để giảm thiểu công việc.

cty mình là cty nhỏ sếp mình hay đi vắng lắm vì sếp vừa làm sếp vừa kiêm luôn bên kĩ thuật nữa ( cty chỉ có 3 người thui trong đó tới 2 sếp chỉ một mình mình làm kế toán thui ) do đó nhằm khi các PXK, ***,PT,PC chẳng ai kí cả chỉ có mình-người lập phiếu,và người nhận kí thôi, như vậy có sao k? tại sếp nói sếp hay đi thế chẳng lẽ lại đợi sếp về mới kí thì người mua họ đi mất à.