Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Chủ đề: hủy hóa đơn GTGT

hủy hóa đơn GTGT

Cty mình thành lập từ T10/07, và xuất hóa đơn cho khách hàng với thuế suất 0% ( thuế suất đúng là miễn thuế),
    1)vậy thì bây giờ mình hủy toàn bộ hóa đơn hay sao? hay là làm biên bản điều chỉnh?
    2) nếu hủy hết hóa đơn và xuất lại thì mình phải hạch toán sao?
    3)khi làm báo cáo tháng, quý, năm mình phải chỉnh như thế nào?:confuse1:

Ðề: hủy hóa đơn GTGT

ý của bạn là sai ở chỗ mặt hàng đấy ko chịu thuế nhưng phần thuế suất bạn để 0% đúng ko? Nếu như thế thì bạn chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn thôi, và vẫn hạch toán bình thường:
    :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    Cty mình thành lập từ T10/07, và xuất hóa đơn cho khách hàng với thuế suất 0% ( thuế suất đúng là miễn thuế),
    1)vậy thì bây giờ mình hủy toàn bộ hóa đơn hay sao? hay là làm biên bản điều chỉnh?
    2) nếu hủy hết hóa đơn và xuất lại thì mình phải hạch toán sao?
    3)khi làm báo cáo tháng, quý, năm mình phải chỉnh như thế nào?:confuse1:
    Vậy người mua có ý kiến gì không? nếu họ không đồng ý hủy thì bạn cũng đâu thể hủy được chứ nhỉ vì hóa đơn này họ đã kê đầu vào từ năm 2007 rồi, hơn nữa số lượng hóa đơn có lẽ cũng lớn bạn không thể thu hồi mà hủy hết được - theo mình thì bạn xuất hóa đơn điều chỉnh thuế với khách hàng, ghi "điều chỉnh VAT đầu ra hóa đơn số .... ngày"

+ Các bác cho ý kiến ạh!!

Bạn không cần lập hóa đơn điều chỉnh bởi vì đối với người mua thuế 0% hay miễn thuế là như nhau
    Nhưng bạn cần khai điều chỉnh số thuế được khấu trừ của bạn.

Lập bảng 01/KHBS cho từng tháng, nộp số thuế thiếu + phạt chậm nộp.

Lần mua hóa đơn thứ 2 thì cơ quan thuế sẽ hướng dẫn bạn cụ thể hơn, chi tiết hơn.

hôm qua mình vừa lên thuế hỏi, thì người ta biểu phải hủy. Mình đang rối quá đi

hôm qua mình vừa lên thuế hỏi, thì người ta biểu phải hủy. Mình đang rối quá đi
    Thật ra hàng hóa thuế suất 0 % và không thuộc đối tượng nộp thuế về cơ bản là không phải nộp thuế, nhưng 02 cái này khác nhau một trời một vực ấy bạn ạ, nó liên quan đến đầu vào. Đối với hàng hóa không chịu thuế đầu vào không được kấu trừ còn HH chịu thuế xuất 0 % thì đầu vào được khấu trừ . Bạn làm biên bản hũy hóa đơn , điều này không liên quan gì đến bên mua lắm vì đằng nào thì họ cũng không khấu trừ thuế đầu vào.
    Hũy hóa đơn ,làm biên bản hũy, 02 bên ký, nhậ hóa đơn cũ, xuất hóa đơn mới, bạn cũng chã phải đóng phạt đâu mà lo.
    Thân chào

theo nguyen tac kế toán chung khi viết mà bị sai là phải hủy bỏ
    còn vấn đề điều chỉnh hóa đơn là mình làm theo cách chuyện đã rồi
    nhưng vậy cái quan trong nhất là nếu bên thuế đã yêu cầu thì mình phải làm thôi . chúc em thành công

bạn nào làm bên phần mềm cho mình hỏi: " Cty mình mua phần mềm về bán lại cho khách hàng, đầu vào ko có thuế vậy đầu ra thuế suất VAT là 0% phải ko"

bạn nào làm bên phần mềm cho mình hỏi: " Cty mình mua phần mềm về bán lại cho khách hàng, đầu vào ko có thuế vậy đầu ra thuế suất VAT là 0% phải ko"
    Đầu vào hay đầu ra đều là ko chịu thuế VAT hết.
    Hủy hết các HĐ từ T10/2007 đến nay là điều ko tưởng vì sẽ có những khách hàng ko chấp nhận ký biên bản hủy HĐ.

Bạn lên cơ quan thuế trình bày lại để xin không phải hủy các hóa đơn cũ.
    Cần thiết thì gặp thủ trưởng cơ quan thuế mà trình bày.
    Người ta quản lý hóa đơn là để quản lý tình hình nộp thuế chứ không phải quản lý hóa đơn chỉ nhằm mục đích quản lý hóa đơn.
    Cán bộ thuế yêu cầu không hợp lý thì có quyền gặp cấp cao hơn.
    Cái chính là mình nhìn nhận là lỗi của mình và do chính mình phát hiện + khắc phục hậu quả. Để cơ quan thuế phát hiện là chuyện nghiêm trọng hơn.
    Vậy bạn cứ tự giác tính lại số thuế GTGT được khấu trừ, số thuế phải nộp còn thiếu và đi nộp + phạt chậm nộp (nếu có).

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối