Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Xuất trả hàng mẫu !!

Hàng mẫu nhập PMD giờ xuất trả, em đã hỏi 1 lần rùi nhưng chưa nhận dc câu trả lời cụ thể...gấp lắm rồi
    các bậc tiền bối làm ơn chỉ cho em 1 câu ngắn ngọn là em phải làm gì? có xuất hóa đơn hay ko? nếu có thì viết thế nào? giá trị nào? có phải hạch toán doanh thu- nộp thuế ko??
    Nếu không thì có chắc chắn ko? và giấy tờ kèm theo là gì ? có cần tờ khai HQ khi xuất không (nếu ko thì tốt quá vì hiện giờ em chắng có gì..híc)
    Mong các bác giúp em với--- hàng thì đã đi đến nơi rùi
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bên em thuê cty vận chuyển, nên người ta đã làm hết thủ tục xuất và hàng đã về tới nơi (bên nước ngoài rùi). Và họ ko có giấy tờ gì cho em cả! chỉ là hóa đơn +Hợp đồng vận chuyển thôi.
    Nên em đang rất cần 1 lời chỉ dẫn cụ thể, mong các bác thương tình..híc

Ðề: Xuất trả hàng mẫu-- help me!

Trích dẫn Gửi bởi honghanhbt
    Hàng mẫu nhập PMD giờ xuất trả, em đã hỏi 1 lần rùi nhưng chưa nhận dc câu trả lời cụ thể...gấp lắm rồi
    các bậc tiền bối làm ơn chỉ cho em 1 câu ngắn ngọn là em phải làm gì? có xuất hóa đơn hay ko? nếu có thì viết thế nào? giá trị nào? có phải hạch toán doanh thu- nộp thuế ko??
    Nếu không thì có chắc chắn ko? và giấy tờ kèm theo là gì ? có cần tờ khai HQ khi xuất không (nếu ko thì tốt quá vì hiện giờ em chắng có gì..híc)
    Mong các bác giúp em với--- hàng thì đã đi đến nơi rùi
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bên em thuê cty vận chuyển, nên người ta đã làm hết thủ tục xuất và hàng đã về tới nơi (bên nước ngoài rùi). Và họ ko có giấy tờ gì cho em cả! chỉ là hóa đơn +Hợp đồng vận chuyển thôi.
    Nên em đang rất cần 1 lời chỉ dẫn cụ thể, mong các bác thương tình..híc
    Theo nguyên tắc thì khi xuất hàng bạn phải xuất HĐ. Cũng giống như thế, khi mau hàng bạn phải yêu cầu người bán xuất HĐ cho Cty bạn.
    Trong trường hợp náy, nếu :
    - Trước đây khi nhận hàng mẫu về mà bênNước ngoài họ có xuất HĐ cho bạn thì giờ khi xuất trả bạn phải xuất HĐ lại cho họ với giá trị đ1ung bằng Hđ khi nhận hàng mẫu.
    - Còn nếu hok có HĐ do KH xuất hàng mẫu thì giờ bạn (vẫn) nên xuất HĐ lại cho người ta (phòng khi bên đối tác cần và trừ kho ở Cty bạn luôn). Nhưng giá trị trên HĐ bạn ghi =0 (hàng mẫu không tính tiền).
    Khi HĐ xuất ra có Gtrị = 0 thì vẫn làm BC thuế nhưng không phải khấu trừ hay nộp thuế già cả.
    Thân !!!

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Theo nguyên tắc thì khi xuất hàng bạn phải xuất HĐ. Cũng giống như thế, khi mau hàng bạn phải yêu cầu người bán xuất HĐ cho Cty bạn.
    Trong trường hợp náy, nếu :
    - Trước đây khi nhận hàng mẫu về mà bênNước ngoài họ có xuất HĐ cho bạn thì giờ khi xuất trả bạn phải xuất HĐ lại cho họ với giá trị đ1ung bằng Hđ khi nhận hàng mẫu.
    - Còn nếu hok có HĐ do KH xuất hàng mẫu thì giờ bạn (vẫn) nên xuất HĐ lại cho người ta (phòng khi bên đối tác cần và trừ kho ở Cty bạn luôn). Nhưng giá trị trên HĐ bạn ghi =0 (hàng mẫu không tính tiền).
    Khi HĐ xuất ra có Gtrị = 0 thì vẫn làm BC thuế nhưng không phải khấu trừ hay nộp thuế già cả.
    Thân !!!
    Chào Ku Namtuoc
    Xuất trả hàng mẫu -hàng phi mậu dịch thì không xuất hóa đơn GTGT, không phải làm báo cáo thuế gì cả nhé . Namtuoc làm công ty xuất nhập chưa vậy.
    Luôn tiện nói với diễn đàn luôn
    Namtuoc xem trong các loại hàng hóa xuất hóa đơn GTGT có phần xuất trả hàng mẫu không.Hồi tôi lên thuế thuế cũng nói vậy đó nhé
    Chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Chào Ku Namtuoc
    Xuất trả hàng mẫu -hàng phi mậu dịch thì không xuất hóa đơn GTGT, không phải làm báo cáo thuế gì cả nhé . Namtuoc làm công ty xuất nhập chưa vậy.

Namtuoc xem trong các loại hàng hóa xuất hóa đơn GTGT có phần xuất trả hàng mẫu không.Hồi tôi lên thuế thuế cũng nói vậy đó nhé
    Chào
    Hờ !!!
    Thía mà khi tớ xuất hàng mẫu cho Ikea thì phải xuất Hđ đấy pác ạh.
    Lúc đó em mần ở Cty TNHH Nhôm Nhựa Kim Hằng đấy pác ạh.
    Vẫn phải xuất HĐ để mần thủ tục HQ ạh !!

Hàng mẫu, hàng phi mậu dịch nếu mà chúng ta viết hóa đơn GTGT thì chịu thuế xuất bao nhiêu ? .
    Giá trị hàng mẫu tính bao nhiêu
    -Hàng mẫu khi nhập về chúng ta theo dõi ngoại bảng vì không để kinh doanh và chúng ta xuất trả lại cho bên kia khi công việc hoàn thành.
    -Hàng mẫu không nằm trong mục xuất hóa đơn GTGT và không viết hóa đơn và không báo cáo thuế.
    Chào

ôi trời ôi, mình chẳng bít là nên làm thế nào nữa, có nhìu ý kiến khác nhau quá, mà mình cũng không thấy có cái quy định nào cụ thể về vấn đề này cả, mình đang lo quá. Biết thế lúc nhập về mình chỉ theo dõi nội bộ thôi, khổ nỗi khi đó cũng chưa có kinh nghiệm , nên lại kê khai khấu trừ thuế nữa chứ.

ôi trời ôi, mình chẳng bít là nên làm thế nào nữa, có nhìu ý kiến khác nhau quá, mà mình cũng không thấy có cái quy định nào cụ thể về vấn đề này cả, mình đang lo quá. Biết thế lúc nhập về mình chỉ theo dõi nội bộ thôi, khổ nỗi khi đó cũng chưa có kinh nghiệm , nên lại kê khai khấu trừ thuế nữa chứ.
    Hàng mẫu, phi mậu dịch không xuất hóa đơn em ạ. Công ty anh làm bên xuất nhập khẩu .Mấy cái hàng mẫu đó em theo dõi nội bộ thôi. Đợt vừa rồi lên học thế, bên Cục thuế tỉnh Long An cũng có nói về vấn đề này :Hàng mẫu không xuất hóa đơn.

Quan trọng là chỗ khấu trừ đó đó.
    Tức là khi nhận hàng mẫu về bạn nhận luôn 1 HĐ nữa phải không ?
    vậy giờ xuất trả lại cho người ta 1 HĐ khác đi nhé.
    Thân !!

Xuất hóa đơn thì có sao đâu mà không chịu xuất?
    Nếu theo quy định thì phải xuất vì nó cũng giống hàng khuyến mãi, quảng cáo không thu tiền. Phi mậu dịch chỉ là không làm thủ tục thanh toán thôi.
    "Hàng mẫu" là tên gọi vậy thôi, ai biết nó có phải là "mẫu" không. Các loại thuế liên quan thì phải nộp thôi.
    Xuất hóa đơn thì ghi rõ gửi hàng mẫu không thu tiền, thuế GTGT thì được khấu trừ rồi.
    Nếu muốn ăn gian thuế GTGT thì đứng tên cá nhân mà gửi phi mậu dịch.
    Nhưng thường thì cty không chịu cho cá nhân đứng tên gửi, chuyện làm ăn của người ta mà.
    Khi nhận về không ghi sổ cũng được, nhưng với 1 cty thì cẩn thận đừng vì cái lợi nhỏ trước mắt (Giá trị hàng mẫu thường chẳng đáng bao nhiêu, nộp thuế cho nó cũng chẳng bao nhiêu tiền), không ghi sổ lỡ bị phát hiện thì phiền.

Mình không biết về kế toán XNK hay hang PMD ntn nhưng CT mình trước nhập hàng mẫu về sau đó sử dụng đc 1/4 thì không hiệu quả nên trả lại.
    Khi nhập hàng mẫu CT mình nhận HĐ GTGT và khi trả thì xuất HĐGTGT 3/4 còn lại với đơn giá như khi nhập đồng thời làm một biên bản trả lại hàng hoá.
    Không thấy mấy ông thuế nói gì cả.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối