Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Vào sổ NKC sai số tiền -> Ảnh hưởng tới cả BCTC2007- Cả nhà giúp Mình với

T12/07 mình chuyển tiền cho khách hàng A: 71,835,022đ. Nhưng khi vào sổ nhật ký chung mình gõ nhầm thành: 71, 835,002đ. Như vậy đã kéo theo sổ tiền gửi và sổ cái TK112 - Sổ cái TK 331 sổ chi tiết TK 331 (chi tiết khách hàng A) là 20đồng.
    Chính vì sự nhầm lẫn trên mà BCTC của mình cũng bị chênh lệch 20 đồng.
    T01/08 Mình làm sổ sách thì mới phát hiện ra số cuối kỳ của TK 112 T12/07 ko bằng mới số dư cuối kỳ của sổ phụ ngân hàng gửi về, tìm ra thì biết do mình gõ sai. vì là ở hàng chục và số lẻ nên tuy mình đã kiểm tra sau khi làm xong (T12) nhưng ko để ý cái đuôi (hàng chục) mình bất cẩn quá.
    Bây giờ chẳng biết làm thế nào? Vì báo cáo TBTC đã nộp rùi. Hay mình sửa lại BCTC nhỉ? bây giờ còn đổi lại dc ko? cả nhà cho mình ý kiến với? Hay có thể sử dụng bút toán nào để điều chỉnh lại dc ko? vì nó đang ảnh hưởng tới TK 112, và TK 331.
    Rất mong nhận dc hồi âm sớm

Ðề: Vào sổ NKC sai số tiền -> Ảnh hưởng tới cả BCTC2007- Cả nhà giúp Mình với

Trích dẫn Gửi bởi thuycoi
    T12/07 mình chuyển tiền cho khách hàng A: 71,835,022đ. Nhưng khi vào sổ nhật ký chung mình gõ nhầm thành: 71, 835,002đ. Như vậy đã kéo theo sổ tiền gửi và sổ cái TK112 - Sổ cái TK 331 sổ chi tiết TK 331 (chi tiết khách hàng A) là 20đồng.
    T01/08 Mình làm sổ sách thì mới phát hiện ra số cuối kỳ của TK 112 T12/07 ko bằng mới số dư cuối kỳ của sổ phụ ngân hàng gửi về, tìm ra thì biết do mình gõ sai. vì là ở hàng chục và số lẻ nên tuy mình đã kiểm tra sau khi làm xong (T12) nhưng ko để ý cái đuôi (hàng chục) mình bất cẩn quá.
    Bây giờ chẳng biết làm thế nào? Vì báo cáo TBTC đã nộp rùi. Hay mình sửa lại BCTC nhỉ? bây giờ còn đổi lại dc ko? cả nhà cho mình ý kiến với? Hay có thể sử dụng bút toán nào để điều chỉnh lại dc ko? vì nó đang ảnh hưởng tới TK 112, và TK 331.
    Rất mong nhận dc hồi âm sớm
    Lệch có 20đ thôi thì bạn điều chỉnh BCTC làm gì cho nó cực, đến đầu năm 2008 mới phát hiện ra bị lệch thì bạn làm ngay bút toán điều chỉnh cho số tiền lệch này là xong thôi mà. Bạn tham khảo trong sách kế toán đại cương có chỉ cho cách điều chỉnh sai số phát hiện sau khi nộp báo cáo tài chính đó.

không điều chỉnh được. Theo tui nghĩ vì nó ảnh hưởng đến hai tài khoản 131 và 112 cơ mà

Thì lập bút toán ghi bổ sung trong 4/2008.
    N331/C112: 20đ
    Nó đâu có ảnh hưởng gì KQKD đâu.
    CHỉ có điều tôi không hiểu:

Chênh lệch là chênh lệch như thế nào? BCDKT không cân? - Vô lý. Lẽ nào lại để như thế.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi

Chênh lệch là chênh lệch như thế nào? BCDKT không cân? - Vô lý. Lẽ nào lại để như thế.
    Ý người ta nói là trên BCDKT của BCTC cũng thiếu 20đ đấy mà Pác(TK331 và 112 đều thiếu 20đ). Bạn lập bút toán bổ sung như Pác muontennguoi nha.
    Thân ! :cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi

Tất nhiên là cân mà, vì quan hệ đối ứng của nó ko sai, nhưng ý tôi là trong BCTC thì Tiền gửi dư cuối kỳ bị thừa 20đ, và phải trả cho người bán cũng bị dư 20đ ( Nói chung là BCTC bị sai 20đ) - Nó ko ảnh hưởng tới việc xác định thế TNDN nhưng sai thì vẫn là sai mà.
    Cảm ơn bạn nhiều nha!

Trích dẫn Gửi bởi thuycoi
    Tất nhiên là cân mà, vì quan hệ đối ứng của nó ko sai, nhưng ý tôi là trong BCTC thì Tiền gửi dư cuối kỳ bị thừa 20đ, và phải trả cho người bán cũng bị dư 20đ ( Nói chung là BCTC bị sai 20đ) - Nó ko ảnh hưởng tới việc xác định thế TNDN nhưng sai thì vẫn là sai mà.
    Cảm ơn bạn nhiều nha!
    + Theo quan điểm của em thì sai phải sửa, cũng như chữ ký của bác Tuanav, sai đâu sửa đó, sửa đâu sai đó, sai ở đó thì sửa ở đâu?:confuse1:, để bớt lằng nhằng thì 20 đồng đó em sửa lại luôn cho đúng trong sổ sách khi vào và sửa lại BCTC để chấm dứt cái lằng nhằng sang năm tài chính mới. Năm cũ cực hơn chút nhưng năm mới khỏe hơn và sửa lại cũng không bị phạt gì với 20đ kia cả.

:thumbup: