Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Xuất Hóa đơn giá trị công trình theo tưng đợt

Em là kế toán xây dựng mới toanh.
    Anh chị chỉ giùm em trường hợp em đã xuất hóa đơn giá trị CTrình theo nhiều lần để khách hàng chuyển tiền khi chưa quyết toán CT, khi CT được quyết toán thì xuất hóa đơn theo giá trị còn lại. Em không hiểu là khi xuất hóa đơn theo từng đợt như vậy thì có cần phải có biên bản nghiệm thu để chứng minh là công trình đã hoàn thành một phần hạng mục không? :banghead:

Ðề: Xuất Hóa đơn giá trị công trình theo tưng đợt

Trước tiên bạn đọc kỹ hợp đồng ký với bên A ( chủ đầu tư )

Nếu trường hợp thanh toán theo tiến độ thì bạn ko cần quan tâm đến vấn đề quyết toán khi xuất hóa đơn.

Trường hợp theo giá trị khối lượng thực hiện thì bạn fải có biên bản nghiệm thu.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenanh070
    Em là kế toán xây dựng mới toanh.
    Anh chị chỉ giùm em trường hợp em đã xuất hóa đơn giá trị CTrình theo nhiều lần để khách hàng chuyển tiền khi chưa quyết toán CT, khi CT được quyết toán thì xuất hóa đơn theo giá trị còn lại. Em không hiểu là khi xuất hóa đơn theo từng đợt như vậy thì có cần phải có biên bản nghiệm thu để chứng minh là công trình đã hoàn thành một phần hạng mục không? :banghead:
    Công ty bạn làm việc cực quá, xuất hóa đơn từng phần như vậy bên giao công trình cho bạn hạch toán như thế nào, đưa vào TSCD chăng- TSCD xây chưa xong mà.
    Một trong những điều mà bên xây dựng làm là , xuất hóa đơn 01 lần khi công trình hình thành. Còn từng đợt thì bạn thu tiền tùy theo tiến đố công trình, bạn hạch toán vào
    Nợ TK 111
    Có TK 1312
    Còn vên giao công trìinh
    Nợ TK 3312
    Có TK 111
    Trường hợp của bạn tùy theo hợp đồng quy định thôi, bạn kèm theo biên bản nghiệm thu là xong.
    Chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Công ty bạn làm việc cực quá, xuất hóa đơn từng phần như vậy bên giao công trình cho bạn hạch toán như thế nào, đưa vào TSCD chăng- TSCD xây chưa xong mà.
    Một trong những điều mà bên xây dựng làm là , xuất hóa đơn 01 lần khi công trình hình thành. Còn từng đợt thì bạn thu tiền tùy theo tiến đố công trình, bạn hạch toán vào
    Nợ TK 111
    Có TK 1312
    Còn vên giao công trìinh
    Nợ TK 3312
    Có TK 111
    Trường hợp của bạn tùy theo hợp đồng quy định thôi, bạn kèm theo biên bản nghiệm thu là xong.
    Chào
    Không hẳn là công trình nào cũng xuất hóa đơn 1 lần khi công trình hoàn thành mà phải căn cứ dự toán, hợp đồng. Nếu trong hđồng có quy địh thanh toán theo tiến độ công trình thì chủ đầu tư sẽ bắt bên bạn xuất hđơn cho mỗi lần thanh toán. Nếu thanh toán 1 lần khi kết thúc công trình thì hóa đơn sẽ xuất 1 lần khi công trình hoàn thành

Thật sự là tuỳ theo điều kiện của hợp đồng mà có hình thức xuất hoá đơn cho phù hợp: theo từng đợt thanh toán, nghiệm thu từng phần hay nghiệm thu công việc, giai đoạn hay 1 lần khi CT hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng.
    Cách hạch toán theo chuẩn mực số 15.
    chào

Re: Ðề: Xuất Hóa đơn giá trị công trình theo tưng đợt

bên em mới quyết toán công trình có vốn ngân sách nhà nước, nhưng do bên chủ đầu tư chỉ đc cấp một phần vốn của công trình đó trong năm 2011 nên yêu cầu bên em chỉ được xuất hóa đơn bằng đúng số tiền ngân sách đó, số còn lại sang năm 2012 bên chủ đầu tư được cấp vốn thì sẽ xuất nốt số còn lại và thanh toán nốt. em đang không hiểu phải làm và xuất hóa đơn như thế nào cả,híc mong mọi người hướng dẫn giùm e ah.

theo nguyên tắc (thông tư 153) thì xuất hóa đơn GTGT sau khi chuyển quyền sở hưũ tài sản, hàng hóa. Tức là khi đã nghiệm thu , bàn giao cho người mua. Nhưng trong các công ty xây dựng thì người ta thường xuất hóa đơn từng đợt, có nhiêù khi còn xuất khi tạm ứng đợt 1(chưa làm), như thế cũng không sao , bên thuế không bắt buộc phải có biên bản nghiệm thu theo từng đợt như vâỵ, quan trọng là giá trị quyết toán cuối cùng có trùng khớp vơí tổng giá trị xuất hóa đơn của công trình đó hay không

thế bạn ơi: nội dung xuất hóa đơn mình phải ghi như thế nào cho phù hợp vì mình chưa xuất như thế này bao giờ cả.

Thế anh ơi cho em hỏi thêm là, trong trường hợp như thế thì em phải hạch toán như thế nào ạ. vì công trình quyết toán nghiệm thu xong rồi nhưng lại chỉ xuất hóa đơn của 1 phần giá trị công trình đó, giá trị còn lại thì để sang năm 2012 mới xuất nốt cơ ạ.

Phần giá trị còn chưa thanh toán được bạn cứ treo trên 331 như bình thường thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối