Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Kế toán xây dựng

Kế toán xây dựng

Chào cả nhà! trước đây mình có học kế toán, nhưng về mảng xây dựng lại chưa được học, giờ ra trường đi làm lại làm bên xây dựng, mới vào công ty nên chẳng biết gi cả, mình rất muốn học hỏi về những công việc kế toán cần làm ( vd: cách đọc dự toán -> đề xuất mua đầu vào, cách lấy lương, chi phí -> phân bổ vào công trình....). Mong cả nhà giúp đỡ, ko biết gì nên đi làm thấy mông lung quá!!!

Ðề: Kế toán xây dựng

Đặt gạch vào đây để nghiên cứu.:votay:

e nhin vo sao chong mat qua, chac phai ngam cuu tu tu thoi....

lót chiếu vào xem ................

Đặt bom dự giờ :votay:

Mình cảm ơn bạn cả nhà và bạn Chu Đình Xinh rất nhiu, qua bài viết mình cũng hiểu được khái quát về công việc, bài viết rất hay và dễ hiểu, nhưng minh mong bạn chỉ cho mình với, vì giờ mình muốn biết thật cụ thể về cách đề xuất mua HĐ đầu vào và xuất ra cho cong trình, hàng ngày đến công ty thấy chị KT làm, mình ngồi xem mà cũng chẳng hiểu gi.VD:
    - Như trên bài của bạn viết: để đề xuất mua HĐ đầu vào, về số lượng mình căn cứ vào bảng tổng hợp vật tư và bảng tổng hợp nhập xuất tồn của công ty. Về giá mình căn cứ vào bảng giá thông báo và bảng tổng hợp vật tư và chênh lệch giá, vậy để lấy giá mua hàng thì mình lấy trên bảng nào, và lấy như thế nào.?
    -Khi xuất vật tư đối với công trình làm nhà, mình xuất vật tư vào công trình ntn, vì mình xem trên sheet công trình: nó có chi tiết cho từng công việc, vd như phần móng, phần thân,... và trong mỗi phần đều chi tiết NVL cần dùng, vậy mình dựa vào đâu để xuất NVL, cứ xuất lần lượt theo nội dung công việc hay xuất ngẫu nhiên nghĩa là đến cuối cùng nghiệm thu đủ số lượng là được?. Và nếu xuất mình dựa vào bảng nào để căn cứ.
    - Khi công trình có khối lượng lớn, nghiệm thu thành 2 hoặc 3 lần, vậy khi có biên bản nghiệm thu giai đoạn, chủ đầu tư chuyển tiền về, mình xuất HĐ. Để xuất HĐ mình phải tổng hợp giá vốn tại thời điểm đó. Vậy ghi N632/C154, vậy khi tổng hợp tiếp chi phí giai đoạn 2 mình tổng hợp trên chi phí rùi lại qua 154, khi xuất HĐ lần 2 lại chuyển wa 632. Vậy tại thời điểm cuối cùng thì tổng hợp giá vốn công trình của mình sẽ tổng hợp ntn khi mình đã xuất hết rùi hả bạn. Mình gà lắm, bạn chỉ rõ cho mình với!!!
    Cảm ơn bạn nhiu!!!

Theo anh Xinh làm đồ đệ :k6175436: