Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: kế toán xây dựng

kế toán xây dựng

chào cả nhà! mình mem mới,lại mới tập tọe đi làm nên mong cả nhà giúp đỡ. Mình có thắc mắc này muốn hỏi cả nhà. Cty mình và Cty A cùng là cty về xây dựng và 2 Công ty có liên quan đến 2 công trình:
    - Công trình 1: Chủ đầu tư giao cho cả 2 Công ty cùng làm, mỗi Cty làm 1 hạng mục (2 Cty làm việc tách biệt, chỉ liên quan đến chủ đầu tư)
    - Công trinh 2: Chủ đầu tư giao cho Cty A làm, nhưng làm được nửa chừng, cty A bỏ và chuyển cho Cty mình làm, vậy theo nguyên tắc: hạng mục còn lại mà Cty mình nhận của A, sau khi hoàn thành mình sẽ xuất hóa đơn cho A, rồi A xuất trả Hóa đơn cho chủ đầu tư. Tiền: chủ đầu tư xuất cho A, A lại chuyển về cho mình tương đương phần việc mình chịu trách nhiệm thi công.
    Sau khi hoàn thành: Cty A chuyển khoản cho Cty mình 3 lần, tuy nhiên tổng số tiên A chi trả cho Cty mình còn thiếu khá nhiều và số tiền thiếu này A ko trả nữa (coi như Cty minh bị quỵt). Và UNC thứ 3 của A khi chuyển tiền cho Cty minh ghi sai nội dung: đáng lẽ ghi là: thanh toán tiền thi công công trình 2, thì A ghi nhầm thành: thanh toán cho Công trình 1, vậy nên Cty mình không biết giải quyết sao cho hợp lý, hợp pháp với số tiền chuyển khoản ma A chuyển cho VÌ:
    - Cty mình sẽ không xuất HĐơn cho A vì A không thanh toán đủ.
    - Về món chuyển khoản mà A ghi nhầm là thanh toán cho công trình 1: Nếu giải quyết bằng cách chuyển trả lại cho A, thì có thể A sẽ giữ luôn và không thực hiện chuyển trả lại nữa.
    Vậy cả nhà xem có cách nào chỉ mình với để làm sao hợp lý hóa được số tiền chuyển khoản kia maflaij không phải xuất Hóa Đơn không?
    Mình cảm ơn cả nha!!!!

Ðề: kế toán xây dựng

Thứ nhất: Chẳng dại gì mà trả lại cho A tiền cả, nếu sai nội dung, bạn làm cái công văn xin xác nhận là UNC đó chuyển cho công trình 2 rồi 2 bên cùng ký vào. Kẹp tờ đó vào UNC vậy là xong.
    Thứ 2: Lúc chuyển khối lượng của CTy A sang cho bên bạn làm, bên bạn có làm phụ lục hợp đồng chuyển khối lượng cho bên bạn làm và có xác nhận của Ban A hay không? từ đó mới ra được vấn đè bạn ạ
    Nếu bên bạn đã làm phụ lục hợp đồng và bảng quyết toán của bạn là 100% giá trị công trình thì bạn cứ xuất hóa đơn cho hết số còn lại và kê khai đi. Nhưng đừng gửi hóa đơn cho bên A, bạn phô tô hóa đơn kèm 1 công văn yêu cầu trả nợ, bao giờ trả thì bạn gửi hóa đơn cho họ.

Ðề: kế toán xây dựng

Trích dẫn Gửi bởi xusohoa88
    Thứ nhất: Chẳng dại gì mà trả lại cho A tiền cả, nếu sai nội dung, bạn làm cái công văn xin xác nhận là UNC đó chuyển cho công trình 2 rồi 2 bên cùng ký vào. Kẹp tờ đó vào UNC vậy là xong.
    Thứ 2: Lúc chuyển khối lượng của CTy A sang cho bên bạn làm, bên bạn có làm phụ lục hợp đồng chuyển khối lượng cho bên bạn làm và có xác nhận của Ban A hay không? từ đó mới ra được vấn đè bạn ạ
    Nếu bên bạn đã làm phụ lục hợp đồng và bảng quyết toán của bạn là 100% giá trị công trình thì bạn cứ xuất hóa đơn cho hết số còn lại và kê khai đi. Nhưng đừng gửi hóa đơn cho bên A, bạn phô tô hóa đơn kèm 1 công văn yêu cầu trả nợ, bao giờ trả thì bạn gửi hóa đơn cho họ.
    Bên mình và A có hợp đồng, nhưng ko phải 100%giá trị công trình bạn à, vd" công trình trường hoc 2 tầng, mình chỉ chịu trách nhiệm thi công tầng 2 thui. Mà nếu mình có viết hóa đơn kèm công văn trả nợ, nhưng đợi A trả chắc khó lắm, nên cty mình mới ko muốn xuất, vì bên kia họ xác định quỵt mà, vậy nên mình muốn hỏi làm sao hợp thức hóa 3 món tiền chuyển từ ngân hàng mà ko phải xuất hóa đơn đó bạn à!!