Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Xuất hóa đơn trong xây dựng !

Các bác cho e hỏi vấn đề này.
    Trong xây dựng, thời điểm quy định xuất hóa đơn là thời điểm nghiệm thu giá trị khối lượng hoàn thành của công trình xây dựng. Tuy nhiên, với nhà thầu thì thường thời điểm nghiệm thu vẫn chưa thu đc tiền mà hóa đơn lại là cái chìa khóa để có thể thu tiền dễ dàng hơn.

Vậy khi nếu không xuất hóa đơn theo khối lượng trên biên bản nghiệm thu thì có bị phạt ko?
    E hỏi thì có anh kế toán bảo là: đôi khi mình chỉ làm chính xác được tương đối thôi, không thể xuất hóa đơn khi chưa thu tiền đc.
    Mong các bác chỉ giáo thêm cho em hiểu rõ với ạ !

Ðề: Xuất hóa đơn trong xây dựng !

giống mình thế
    công trình thì khách trả tiền theo từng đợt. mà HĐ mình vẫn chưa xuất
    cũng đang lo lo

Cho mình hỏi khi nhà thầu phụ làm vài hạng mục cho mình ( tổng thầu) thì khi bên nhà thâu phụ xuất hóa đơn cho mình thì mình định khoản thế nào ah, cả nhà giúp em với.

Bên mình nhận tiền bao nhiêu đợt luôn rồi nhưng cũng vẫn chưa xuất hóa đơn nè, cũng chưa có biên bản nghiệm thu gì cả hết. Theo lý thuyết thì cứ nói có biên bản nghiệm thu thì xuất hóa đơn tài chính ấy thế mà chuyển tiền bao nhiêu lần r vẫn chưa có gì cả.

Trích dẫn Gửi bởi ltrang
    Bên mình nhận tiền bao nhiêu đợt luôn rồi nhưng cũng vẫn chưa xuất hóa đơn nè, cũng chưa có biên bản nghiệm thu gì cả hết. Theo lý thuyết thì cứ nói có biên bản nghiệm thu thì xuất hóa đơn tài chính ấy thế mà chuyển tiền bao nhiêu lần r vẫn chưa có gì cả.
    Như bạn này thì không sao. Quan trọng là trên sổ sách khi thuế vào kiểm tra thời gian ở thời điểm xuất hóa đơn và biên bản nghiệm thu công trình.

Trích dẫn Gửi bởi linhung8589
    Các bác cho e hỏi vấn đề này.
    Trong xây dựng, thời điểm quy định xuất hóa đơn là thời điểm nghiệm thu giá trị khối lượng hoàn thành của công trình xây dựng. Tuy nhiên, với nhà thầu thì thường thời điểm nghiệm thu vẫn chưa thu đc tiền mà hóa đơn lại là cái chìa khóa để có thể thu tiền dễ dàng hơn.

Vậy khi nếu không xuất hóa đơn theo khối lượng trên biên bản nghiệm thu thì có bị phạt ko?
    E hỏi thì có anh kế toán bảo là: đôi khi mình chỉ làm chính xác được tương đối thôi, không thể xuất hóa đơn khi chưa thu tiền đc.
    Mong các bác chỉ giáo thêm cho em hiểu rõ với ạ !
    như vậy bạn cần tính ra giá thành vụ việc thì sẻ xuất đc hóa đơn.
    hóa đơn đó sẻ là khoản tiền mà công trình đã hoàn thành từng bước, chứ không phải nguyên 1 công trình thi công
    chúc bạn thành công nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ktvanphong
    như vậy bạn cần tính ra giá thành vụ việc thì sẻ xuất đc hóa đơn.
    hóa đơn đó sẻ là khoản tiền mà công trình đã hoàn thành từng bước, chứ không phải nguyên 1 công trình thi công
    chúc bạn thành công nhé!
    Ý mình là kể cả khi mình hoàn thành toàn bộ công trình rồi nghiệm thu hết tất cả hạng mục rồi, thì chưa chắc mình đã thu được tiền hết, vì công ty mình có những công trình thi công từ 2005 đến bây giờ vẫn còn treo công nợ phải thu mà.

Ý mình là kể cả khi mình hoàn thành toàn bộ công trình rồi nghiệm thu hết tất cả hạng mục rồi, thì chưa chắc mình đã thu được tiền hết, vì công ty mình có những công trình thi công từ 2005 đến bây giờ vẫn còn treo công nợ phải thu mà.
    Việc bạn xuất hóa đơn theo luật các bác thuế không quan tâm tới việc bạn nhận đc tiền chưa mà họ chỉ quan tâm thời điểm nghiệm thu và quyết toán ctrinh với thời điểm xuất hóa đơn khớp nhau không. Nếu công trình đã hoàn thành và đưa vào sử dụng mà bên bạn chưa xuất hóa đơn( cho dù bạn chưa nhận hết tiền )thì vẫn bị coi là trốn thuế và bị truy thu. Chia buồn

ak, vậy là do khoản nợ phải thu của bạn vẫn không đc thanh toán nên bạn không xuất hóa đơn được, và khi xuất hóa đơn thì không khớp với thời điễm nghiệm thu phải ko bạn nhỉ?

sao k ai giúp mình hết vậy

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối