Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Đổi phương pháp tính giá xuất kho của năm trước.

Mong nhận được sự chia sẻ của các bác:
    Vấn đề của em là thế này: Sổ sách của công ty những năm 2005-2010 do kế toán cũ của công ty làm có nhiều sai sót, sổ sách sơ sài. Do vậy giờ e mới vào công ty này sếp lại yêu cầu làm lại sổ sách của những năm cũ đấy. ( Công ty đã qua 2 lần thanh tra thuế, và cũng bị nộp truy thu và phạt hơn 100 tr rồi, và giờ sếp sợ sau này có thanh tra vào nữa lại bị phạt nhiều thêm, vì sếp nghe nói đâu đó là có công ty bị truy thu và phạt gần tỷ đồng).
    Công ty em là lĩnh vực xây dựng, danh mục vật tư đầu vào rất nhiều. Kế toán trước làm xuất kho theo phương pháp thực tế đích danh, làm trên phần mềm.
    Nhưng em thấy pp đó rất khó để theo dõi cho loại hình cty có nhiều loại vật tư như cty em. Nên em muốn đổi sang pp bình quân gia quyền (vì em làm trên phần mềm excel). Em xem trong thuyết minh BCTC thì k thấy nêu pp tính giá xuất kho là gì cả.
    Vậy giờ cho em hỏi e đổi lại pp tính giá xuất kho có được k? Tất cả các chỉ tiêu trên BCTC e giữ nguyên, e chỉ làm lại hệ thống sổ sách cho nó đẹp thôi.
    Mong các bác chỉ giáo cho em !

Ðề: Đổi phương pháp tính giá xuất kho của năm trước.

Theo ý của tôi kế toán cũ đã sử dụng pp đích danh là đúng, vì ngành XD là ngành đặc thù NVL cần tính toán sao cho phù hợp để không có tồn một lượng lớn, kế toán cũng dễ theo dõi chính xác giá vốn xuất cho công trình, thông thường NVL mua về là biết xuất cho CTrình nào rồi không phải như các ngành thương mại sử dụng pp BQGQ. Còn nếu bạn làm chỉ cho đẹp thôi thì pp BQGQ cũng không sai cho ngành XD, thế nhưng không thể sd trong 1 năm 2 pp tính giá trị xuất kho.