Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Hepl các bạn giúp mình với!
    Công ty mình chuẩn bị thi công công trình xây dựng trạm biến áp, tổng giá trị công trình là 350tr, ngay sau khi ký hợp đồng ngày 25/5/2012, bên chủ đầu tư đã tạm ứng cho bên mình là 30% giá trị hợp đồng chuyển vào tài khoản ngân hàng. Cho mình hỏi là bên mình có phải xuất hóa đơn cho bên chủ đầu tử luôn không? nội dung hóa đơn ghi như thế nào?
    Mình không biết tập hợp chi phí cho thi công gồm những chi phí nào là hợp lệ? vì nếu xuất HĐ mà ko tập hợp được chi phí đầu vào thì.....chit....
    Giúp mình với

Ðề: Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Hơ. Tất nhiên là bạn không phải xuất hóa đơn ùi. Vì khi bạn xuất hóa đơn bạn phải có cơ sở để ghi nhận doanh thu, Ví dụ như phải có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành... Đằng này bạn chả có gì, đã thực hiện gì đâu, vừa ký hợp đồng cái, ai mà xuất hóa đơn, chỉ ghi nhận là đơn vị kia ứng trước tiền cho bên mình thôi. Ghi Nợ Tk 112 Có TK 131: Ứng trước tiền hàng. Lúc nào có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành từng phần hoặc tổng thể, lúc ý mình mới có cơ sở để ghi nhận doanh thu. Bạn đọc lại chuẩn mực số 14 - Doanh thu đi

Chưa có gì mà đã xuất hóa đơn àh?

Tất nhiên là vậy rồi. Vì theo như bạn meocon356 thì đơn vị bạn ý vừa ký được hợp đồng đã nhận ứng trước tiền hàng là 30%. DO vậy đơn vị bạn chưa thể có cơ sở để xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu được. Nếu lập hóa đơn, thuế nó vào nó phạt cho nhảy ngược. Chưa thực hiện hợp đồng, chưa làm gì, không có giá vốn, mà có doanh thu như vậy là ghi khống doanh thu còn gì

Cam ơn các b nhé!
    Mình cũng mới đi làm kế toán được mấy tháng nên mù tit..........
    Còn ý thứ 2 bác carrots ơi làm thế nào?

như công ty mình là nhà thầu phụ, trên hợp đồng quy định là nhà thầu chính thanh toán lần 1 là 40% ngay sau khi ký hợp đồng, nhưng đó là công ty nước ngoài buộc bên mình phải xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền và bên mình đã xuất hóa đơn, các nhà thầu phụ khác đều như vậy, không biết như vậy có sao không nhj. Phần doanh thu đó mình đưa vào 3387 rồi khi nào có biên bản nghiệm thu thì đưa vào 511. Các anh chị cho em xin ý kiến với ah

Re: Ðề: Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi ginkokoro
    như công ty mình là nhà thầu phụ, trên hợp đồng quy định là nhà thầu chính thanh toán lần 1 là 40% ngay sau khi ký hợp đồng, nhưng đó là công ty nước ngoài buộc bên mình phải xuất hóa đơn thì mới chuyển tiền và bên mình đã xuất hóa đơn, các nhà thầu phụ khác đều như vậy, không biết như vậy có sao không nhj. Phần doanh thu đó mình đưa vào 3387 rồi khi nào có biên bản nghiệm thu thì đưa vào 511. Các anh chị cho em xin ý kiến với ah
    Cái này bạn căn cứ vào hơp đồng nhé, nhưng theo mình bạn không nên đưa vào 3387 mà nên theo dõi trên 337.

trường hợp của ban vừa nêu trên thì tất nhiên là bạn chưa được phép xuất hóa dơn đâu. khi chủ đầu tư cho cty bạn tạm ứng tiền qua tài khoản ngân hàng thì chủ đầu tư chỉ việc làm lệnh chi nội dung
    ghi rõ là chi tạm ứng tiền thi công công trình theo HĐ số..., còn phần tập hợp chi phí thì dựa vào dự toán bao gồm các chi phí gì?sau khi công trình bàn giao đưa vào sử dụng có biên bản nghiệm và thanh lý hợp đồng khi đó bạn mới xuất hóa đơn.

---------- Post added at 09:40 ---------- Previous post was at 09:32 ----------

mình nghĩ bạn nên đánh thuế cao lên thì mới được.

đánh thuế cao lên là sao ah, cái này em không hiểu, chắc chắn bên em sếp vẫn sẽ bảo viết hóa đơn sau mỗi lần thanh toán để lấy tiền về, và em nên theo dõi trên 3387- doanh thu nhận trước hay 337 nhỉ

Ðề: Re: Ðề: Xuất hóa đơn thi công như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    Cái này bạn căn cứ vào hơp đồng nhé, nhưng theo mình bạn không nên đưa vào 3387 mà nên theo dõi trên 337.
    Bạn có thể nói rõ hơn lý do tại sao nên đưa vào 337 chứ k nên đưa vào 3387 k?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối