Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Hợp lý lương trong công trình xây dựng

Các bạn cho mình hỏi:
    Bên công ty mình thường có hợp đồng làm thạch cao trong khoảng 15 dến 30 ngày là xong
    Vậy mình nên làm lương cho nhân công xây lắp như thế nào cho hợp lý mà không phải đóng BHXH hay thuế TNCN, dựa theo thông tư hay nghị quyết nào và cần những chứng từ ,giấy tờ gì ?
    Rất mong mọi người chỉ giáo

Ðề: Hợp lý lương trong công trình xây dựng

Bạn làm Hợp đồng thời vụ cho công nhân, làm giấy cam kết thu nhập dưới mức nộp thuế TNCN (hình như mẫu số 23), rối chấm công, rối tính lương, rồi chi lương. Mình nghĩ như thế.

BHXH trường hợp này không phải đóng, nếu muốn được tính là chi phí hợp lý thì phải đóng thuế TNCN và khấu trừ tại nguồn luôn.

Trích dẫn Gửi bởi soul
    Các bạn cho mình hỏi:
    Bên công ty mình thường có hợp đồng làm thạch cao trong khoảng 15 dến 30 ngày là xong
    Vậy mình nên làm lương cho nhân công xây lắp như thế nào cho hợp lý mà không phải đóng BHXH hay thuế TNCN, dựa theo thông tư hay nghị quyết nào và cần những chứng từ ,giấy tờ gì ?
    Rất mong mọi người chỉ giáo
    Bạn làm Hợp đồng lao động cho công nhân thực hiện công trình dưới 3 tháng sẽ không phải đóng BHXH, làm cam kết Mẫu số: 23/CK-TNCN để không khấu trừ thuế TNCN của công nhân.

Thân !

Ðề: Re: Hợp lý lương trong công trình xây dựng

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    BHXH trường hợp này không phải đóng, nếu muốn được tính là chi phí hợp lý thì phải đóng thuế TNCN và khấu trừ tại nguồn luôn.
    Cái này là sao nhỉ, bạn có thể nói rõ hơn đc không?

Nguyên văn bởi ketoan acs

Trích dẫn Gửi bởi tomato1008
    Cái này là sao nhỉ, bạn có thể nói rõ hơn đc không?
    Ý nói là lúc bạn chi lương cho công nhân, lao dộng vãng lai nếu từ 1 triệu trở lên thì bạn phải trừ lại thuế TNCN 10% để nộp cho cơ quan thuế.
    Nhưng nếu bạn làm giấy cam kết (mẫu 23) thì khỏi phải trừ thuế TNCN 10% đối với khoản chi lương này.

help me, làm bản cam kết theo mẫu 23-TT62 với những chứng từ như thế nào là hợp lý, mà không lo khi quyết toán thuế thì bị loại hả các bạn??????????????

mình thường làm lương cho công trình là trả trọn gói 1 ngày 12.000 hơặc 13000 sau đó chấm công cho đủ số tiền rồi chi thôi minhg làm hợp đồng dưới ba tháng nếu tháng sau còn dùng còn k thì bạn làm hợp đồng theo từng thời điểm phát sinh và cuối năm làm cam kết 23 là xong mình làm như thế đó ạn chị nào có cách khác k xin chỉ giúp

Trích dẫn Gửi bởi soul
    help me, làm bản cam kết theo mẫu 23-TT62 với những chứng từ như thế nào là hợp lý, mà không lo khi quyết toán thuế thì bị loại hả các bạn??????????????
    ?????????????????????????????????????????????????? ???????????

Bạn 8787
    Thứ 1: Cơ quan thuế sẽ căn cứ dự toán và chi phí thực tế của bạn để tính thu nhập chịu thuế TNDN. Nếu chi phí vượt dự toán (số lượng vật tư tiêu hao vượt dự toán) sẽ bị loại. Còn việc giữa cty bạn và khách hàng thỏa thuận với nhau là việc nội bộ mà thôi.
    Thứ 2: Trên thực tế cùng một vật tư nhưng tên vật tư giữa cty và các nhà cung cấp có thể khác nhau nên phải linh động trong việc đổi lại tên khi nhập kho cho phù hợp với cty mình. Nếu buộc nhà cung cấp ghi được đúng tên của cty mình thì quá tốt rồi. Cẩn thận trong việc hóa đơn phải ghi đúng quy cách vật tư vì mỗi quy cách vật tư có giá tiền khác nhau và trong công trình xây dựng quy cách vật tư cũng quan trọng, mua không đúng quy cách, chất lượng thì nhà cửa, đường xá hỏng hết.
    Thứ 3: Cty bạn ký hợp đồng với 1 ông đội trưởng trả tiền cho 1 ông đội trưởng thì ông đó phải có hóa đơn cho bạn thì mới được đưa vào chi phí hợp lý. Còn nếu ký hợp đồng cho tất cả công nhân thì bạn trả lương cho từng người trừ thuế TNCN như bạn đang làm.

Theo mình nghĩ là như thế.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối