Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Em muốn hỏi về CP Nhân công trong CTy Xây Dựng

EM mới ra trương mong các bác chỉ giáo
    Cty em mới thành lập T2/2012, Cty em là công ty xây dựng về đường.Hiện tại Cty em có 1 Ông Ctich HĐQT tiền lương thì em hạch toán như sau:
    1 Kế toán(Tk 642) , 1 Đội trưởng thi công ( Tk 627), 1 Cán bộ kỹ thuật ( tk 627),1 bảo vệ CT( tk 627), 1 Lái máy (TK623) .Bảng lương thì có 5 ng. Vậy cho em hỏi em phải phân bổ tiền lương thế nào và phân bổ theo cái gì là hợp lý ak?

TK 622 em thuê nhân công ngoài tại địa phương. Vậy em phải làm những gì để không phải nôp thuế 10% hoặc ko phải đóng BHXH cho họ?
    MONG CÁC BÁC CHỈ BẢO

Ðề: Em muốn hỏi về CP Nhân công trong CTy Xây Dựng

Ko bác nào trả lời hộ em ak??hjc

Trích dẫn Gửi bởi tungbin307
    EM mới ra trương mong các bác chỉ giáo
    Cty em mới thành lập T2/2012, Cty em là công ty xây dựng về đường.Hiện tại Cty em có 1 Ông Ctich HĐQT tiền lương thì em hạch toán như sau:
    1 Kế toán(Tk 642) , 1 Đội trưởng thi công ( Tk 627), 1 Cán bộ kỹ thuật ( tk 627),1 bảo vệ CT( tk 627), 1 Lái máy (TK623) .Bảng lương thì có 5 ng. Vậy cho em hỏi em phải phân bổ tiền lương thế nào và phân bổ theo cái gì là hợp lý ak?

TK 622 em thuê nhân công ngoài tại địa phương. Vậy em phải làm những gì để không phải nôp thuế 10% hoặc ko phải đóng BHXH cho họ?
    MONG CÁC BÁC CHỈ BẢO
    Hợp pháp hóa hồ sơ đi bạn là ko phải đóng thuế thu nhập thuê nhân công đâu đâu.

tui làm bên cái xây dựng cầu đường đây
    có chi xin chỉ giáo nhé

Trích dẫn Gửi bởi quachhuyprp
    tui làm bên cái xây dựng cầu đường đây
    có chi xin chỉ giáo nhé
    Bác cho em hỏi Hợp đồng thuê lao động ngoài thì cần làm thế nào để thành CP hợp lý.Công trình ở Cty em thường dưới 3 tháng

oh cái này đã nói trong diễn đàn nhiều rồi mà bạn. để hợp thức hóa chứng từ bạn cần làm hợp đồng thuê nhân công của công ty và nhân công đó ( hợp đồng dưới 3 tháng và 1 năm không được ký quá 2 lần với 1 người ) và làm thêm cái cam kết thu nhập 1 năm ko quá 48 Triệu. bạn cần thêm chứng minh thư của họ để kẹp cùng hợp đồng ( bản có công chứng càng tốt ) và nếu có điều kiện thì xin xác nhận tại phường nơi mình thi công số công nhân đang làm việc tại đó ( giấy tạm trú tạm vắng ) thế là ok và nhớ làm bảng lương chỉ tối đa 3.999.999 nhe

ban xem trong tháng mình có bao nhieu Cong trinh. Chi phí nhu the nào:
    - doi voi nhan vien van phong ban cu dua vao: 642 chi tiet 6421
    - Đôi với Tk 627 bạn phân bổ như sau:
    + bạn lấy tổng 627 chia cho tổng nhân công trực tiếp + tổng NLVL sau do lấy hệ số này nhân ngược lại ổng nhân công trực tiếp + tổng NLVL cho tùng công trình là ok
    + TK 623 bạn cũng làm như vạy nhé.
    Tuy nhiên có những phần chi phí của ctrinh do ban dua vao truc tiep luon ko can phan bổ nhé.
    chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi Hien_kttc
    oh cái này đã nói trong diễn đàn nhiều rồi mà bạn. để hợp thức hóa chứng từ bạn cần làm hợp đồng thuê nhân công của công ty và nhân công đó ( hợp đồng dưới 3 tháng và 1 năm không được ký quá 2 lần với 1 người ) và làm thêm cái cam kết thu nhập 1 năm ko quá 48 Triệu. bạn cần thêm chứng minh thư của họ để kẹp cùng hợp đồng ( bản có công chứng càng tốt ) và nếu có điều kiện thì xin xác nhận tại phường nơi mình thi công số công nhân đang làm việc tại đó ( giấy tạm trú tạm vắng ) thế là ok và nhớ làm bảng lương chỉ tối đa 3.999.999 nhe
    Cho e hỏi là văn bản nào quy định là 1 năm không được ký quá 2 lần với 1 người ạ