Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hỏi về CP đền bù GPMB và CP tiền sử dụng đất trong hồ sơ đăng ký dự án đầu tư.

Hiện tại em đang lập hồ sơ đăng ký dự án đầu tư để trình Sở KH&ĐT cho dự án xây dựng khu dân cư. Do em mới tiếp cận về lĩnh vực này nên em cũng không rành lắm, có một vài điều mong các anh chị hướng dẫn giúp em:
    + Về chi phí đền bù và giải phóng mặt bằng: Công ty em được giao 100ha đất, trong số 100 ha đất đó thì:
    - 60ha là đất mà cty đã nhận chuyển nhượng QSĐ. Một số QSDĐ đã đứng tên cty và một số đã có HĐ chuyển nhượng hoặc thỏa thuận đổi nền, đã công chứng nhưng chưa chỉnh lý QSDĐ.
    - 40ha là đất của người dân không thể thỏa thuận, bắt buộc phải đưa ra hội đồng bồi thường.
    Như vậy, thì trong dự án đầu tư, phần chi phí đền bù và giải phóng mặt bằng em phải lập như thế nào ạ ? Phần 40ha đất đưa ra HĐ bồi thường thì dễ rồi, sẽ có khung giá sẵn, nhưng phần 60ha em không biết phải làm như thế nào.

+ Về chi phí nộp tiền sử dụng đất thì em phải tính như thế nào ? Và nghị định 198/2004/NĐ-CP còn hiệu lực hay k ạ ?

Em cám ơn nhiều.

Ðề: Hỏi về CP đền bù GPMB và CP tiền sử dụng đất trong hồ sơ đăng ký dự án đầu tư.

Các thủ tục về đất thì khá là phức tạp. em chỉ nói chung chung thế thì rất khó để mọi người chia sẻ giúp đỡ.
    Về chi phí nọp tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư do Sở liên ngành ( Trực tiếp là Sở Tài chính, Sở Tài nguyên Môi Trường, CỤc Thuế) cùng cục thuế địa phương tổ chức họp và áp thuế sử dụng bao nhiêu năm đầu tư dự án để nộp tiền sử dụng đát sau khi hồ sơ dự án đạt dwocj UBND thành phố cho phép lập dự án trên địa điểm đất đầu tư.
    Phần chi phí bồi thường về đất, giá trị đất hạch toán thông thường vào chi phí đầu tư thực hiện dự án, sau này khi công trình hoàn thành phải tách riêng khi xuất hóa đơn GTGT (không thuế) còn chi phí xây dựng thì xuất hóa đơn có thuế.
    về dự án như em nói đây mới chỉ là hồ sơ ban đầu còn rất phức tạp phải có thông tin cụ thể hơn hoặc từng giai đoạn triển khai thì mới biết để giúp đỡ em. trước mắt em hạch toán vào tài khoản 241 CPdTXDCB nhưng phải theo dõi chi tiét