Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

mua hóa đơn lẻ của thuế về nhân công

Có bác nào biết thủ tục mua hóa đơn lẻ về nhân công như thế nào chỉ cho em với.
    để có HD nhân công thì hợp đồng giao khoán có phải có xác nhận của địa phương ko?, hay chỉ cần 2 bên ký là đc, mang những cái gì lên thuế để làm thủ tục và phải nộp những khoản gì
    Cảm ơn mọi người:tinhtoan:

Ðề: mua hóa đơn lẻ của thuế về nhân công

Trích dẫn Gửi bởi TrangGB
    Có bác nào biết thủ tục mua hóa đơn lẻ về nhân công như thế nào chỉ cho em với.
    để có HD nhân công thì hợp đồng giao khoán có phải có xác nhận của địa phương ko?, hay chỉ cần 2 bên ký là đc, mang những cái gì lên thuế để làm thủ tục và phải nộp những khoản gì
    Cảm ơn mọi người:tinhtoan:
    Bạn yêu cầu người đại diện nhân công mang hợp đồng lên cơ quan thuế để làm thủ tục mua hóa đơn lẻ nếu người này đã có MST, nếu chưa có MST thì phải đăng ký, phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Bạn yêu cầu người đại diện nhân công mang hợp đồng lên cơ quan thuế để làm thủ tục mua hóa đơn lẻ nếu người này đã có MST, nếu chưa có MST thì phải đăng ký, phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN.
    Quy định ở chổ nào thế linh

Trích dẫn Gửi bởi Đại Ngốc
    Quy định ở chổ nào thế linh
    Cái này không quy định nhưng thường thì khi ký hợp đồng giao khán mình chỉ ký với đội trưởng nhóm thi công, vì vậy có thể yêu cầu người này mang hợp đồng đã ký lên cơ quan thuế làm thủ tục mua hóa đơn lẻ.

Cái này không quy định nhưng thường thì khi ký hợp đồng giao khán mình chỉ ký với đội trưởng nhóm thi công, vì vậy có thể yêu cầu người này mang hợp đồng đã ký lên cơ quan thuế làm thủ tục mua hóa đơn lẻ.
    Hợp đồng giao khoán chỉ ký kết với đội trưởng,c hỉ cần ông này có mã số thuế là được rồi .Thường là có sẽ không cần đăng ký MST nữa, thực hiện khấu trừ thuế khi nhận tiền.
    Còn nhân công cứ đòi ông đội trưởng nhận tiền
    Còn đối với nhân công thời vụ thì theo TT 84/2008/TT-BTC , nếu cá nhân không có hợp đồng thì khấu trừ 10 % hoặc 20 %, TT 62/2009/TT-BTC thì không thực hiện khấu trừ thuế TNCN đối với hợp đồng dài hạn.
    Hiện nay lại giãn thuế TNCN đến tháng 05/2009 đối với hợp đồng từ tiền lương, tiền công.
    Theo quốc hội thì đối với tiền công, tiền lương thì sẽ không đóng thuế TNCN đối với cá nhân có tiền thuế dưới 200.000 (Mới họp chưa ban hành ) nhưng có lẻ cũng chính thức vào cuối tháng 06/2009 thôi

Có ai đó giúp mình đi:khocdudoi:
    Anh Linh nói đúng rồi đó bạn, mình cũng đang làm giống vậy đó, có thể người đội trưởng trong nhóm thi công họ sẽ không đi thì bạn có thể cắm hợp đồng có dây đủ chữ ký hai bên, và đem theo cái bản sao CMND của người kia (phòng hờ bị hỏi) lên phòng thuế họ sẽ bán cho bạn với tư cách công ty bạn là người trả thay thuế (GTGT, TNCN) cho người kia thôi. :k5686658:

Trích dẫn Gửi bởi hongtram
    Anh Linh nói đúng rồi đó bạn, mình cũng đang làm giống vậy đó, có thể người đội trưởng trong nhóm thi công họ sẽ không đi thì bạn có thể cắm hợp đồng có dây đủ chữ ký hai bên, và đem theo cái bản sao CMND của người kia (phòng hờ bị hỏi) lên phòng thuế họ sẽ bán cho bạn với tư cách công ty bạn là người trả thay thuế (GTGT, TNCN) cho người kia thôi. :k5686658:
    Vậy nhân công 100tr/ 10 người/ 5 tháng thì cũng tính thuế TNCN vào cho ông đội trưởng đại diện này à, vậy thiệt cho ông ấy quá, vì ông ấy có đc tất cái đó đâu nhỉ.?

Em không hiểu rõ về cái hoá đơn lẻ về nhân công này, mong anh chị giải thích dùm em khi nào mình sử sụng vậy à? Có khác gì với Hóa đơn GTGT?
    Cảm ơn mọi người.

Vậy nhân công 100tr/ 10 người/ 5 tháng thì cũng tính thuế TNCN vào cho ông đội trưởng đại diện này à, vậy thiệt cho ông ấy quá, vì ông ấy có đc tất cái đó đâu nhỉ.?
    Ông ấy chỉ đứng ra chịu sau đó về khấu trừ lại các cá nhân trong nhóm chứ đâu mình ông ấy chịu đâu mà bạn lo, luật thuế Việt Nam công bằng, bình đẳng mà.

Ông ấy chỉ đứng ra chịu sau đó về khấu trừ lại các cá nhân trong nhóm chứ đâu mình ông ấy chịu đâu mà bạn lo, luật thuế Việt Nam công bằng, bình đẳng mà.
    Nếu các cá nhân trong nhóm không chịu nộp cho ông đội trưởng thì bạn làm cách nào ? Không được bắt ép và tự ý trừ đâu nha.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối