Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: trích BHXH BHYT trong xây lắp

không bít có phải giống như 1 + 1 = 2 ko nhỉ, chứ thấy học và làm đưa hết vào 627, ko ai giải thích cả!

ko rõ nữa- khi học không ai để í đến cái này cả - chỉ đến khi đi làm thì mớí thắc mắc vấn đề này

Do công nhân trực tiếp làm việc trong doanh nghiệp xây lắp không phải là người làm theo hợp đồng dài hạn, mà chỉ là theo thời vụ và dự án công trình. Công trình phải xây ở đâu thì đến đo thuê nhân công, nên không thể trích vào tk 622 được, vì thế mới phải trích vào tk627.

Viec trich BHXH vao tai khaon 627 la can cu vao quy dinh cua chuan muc ke toan muon giai thich vi sao thi xem lai cac chuan muc ke toan quy dinh va che do ke toan DN hien hanh phan nguyen lý ke toan khi trich lap BHXH bat buoc trong nganh xay lap

anh chị ơi cho em hỏi cái. em vừa vào làm 1 công ty TNHH Nhà nước 1 thành viên xây lắp cho em hỏi là kế toán công ty TNHH Nhà nước 1 thành viên có khác với kế toán doanh nghiệp không? Thanks anh chị nhiều

Re: Ðề: trích BHXH BHYT trong xây lắp

Do công nhân trực tiếp làm việc trong doanh nghiệp xây lắp không phải là người làm theo hợp đồng dài hạn, mà chỉ là theo thời vụ và dự án công trình
    Cũng chưa chắc bạn ơi.Lỡ đâu họ là Công nhân thuộc biên chế của Công ty thì sao.
    Bây giờ sách đã đưa vào TK 627.Dân kế ta học sách thì ra làm cũng nói theo sách thôi

Trích dẫn Gửi bởi quephuongdt
    cho em hỏi có anh chị nào biết tại sao các khoản trích theo lương của công nhân trực tiếp trong xây lắp lại đưa vào 627 không?????
    Trong dự toán của công trình xây dựng, đơn giá nhân công (TK622) do địa phương xây dựng lên chưa bao gồm các khoản trích theo lương (BHXH, BHYT). Vì thế tất cả các khoản trích theo lương được đưa vào chi phí chung