Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Phải trả người bán từ những năm trước chuyển sang xử lý thế nào

Em mới vào làm kế toán cho một công ty xây dựng khi xem BCTC của các năm trước từ 2006 đến nay có một khoản nợ phải trả người bán là 611000000đ (kế toán làm trước em họ cứ treo lại trên BCTC, và họ cũng ko chi tiết là nợ của ai. bây giờ em muốn xử khoản nợ đó) không biết là của nhà cung cấp nào? bây giờ em phải xử lý số nợ này thế nào? mong mọi người giúp đỡ

Ðề: Phải trả người bán từ những năm trước chuyển sang xử lý thế nào

Em phải coi lại đó là nhà nào? từ năm 2006 sao không lập dự phòng để xử lý nhì

Trích dẫn Gửi bởi phamhoc
    Em mới vào làm kế toán cho một công ty xây dựng khi xem BCTC của các năm trước từ 2006 đến nay có một khoản nợ phải trả người bán là 611000000đ (kế toán làm trước em họ cứ treo lại trên BCTC, và họ cũng ko chi tiết là nợ của ai. bây giờ em muốn xử khoản nợ đó) không biết là của nhà cung cấp nào? bây giờ em phải xử lý số nợ này thế nào? mong mọi người giúp đỡ
    Em bắt buộc phải lần lại từ năm 2006 thôi, phải có được danh sách chi tiết công nợ mới trả được chứ em, nếu DN làm ăn có lãi mà nợ lâu như thế thì ko phải là hợp lý đâu nhé. Đành phải lục lại lại thôi chứ biết làm sao đây? [you] nghĩ có đúng ko?

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongq5b
    Em bắt buộc phải lần lại từ năm 2006 thôi, phải có được danh sách chi tiết công nợ mới trả được chứ em, nếu DN làm ăn có lãi mà nợ lâu như thế thì ko phải là hợp lý đâu nhé. Đành phải lục lại lại thôi chứ biết làm sao đây? [you] nghĩ có đúng ko?
    Cũng rắc rối thật, nếu cty sử dụng PM kế toán thì không phải lo lắng, check lại là sẽ được. Nhưng nếu ko có PM, kế toán ghi sổ thì cũng là vấn đề. Bây giờ bạn phải lục tìm lại nhé, chắc chắn vẫn còn cho bạn đấy. Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi THANH_HA
    Em phải coi lại đó là nhà nào? từ năm 2006 sao không lập dự phòng để xử lý nhì
    bạn ấy hỏi nợ phải trả mà, sao lại phải lập dự phòng? dự phòng với khoản pải thu thôi chứ

Bạn mở lại chứng từ kiểm tra lại công nợ của số tiền đó chi tiết cho khách hàng mà mình nợ. Sau đó tìm thông tin khách hàng đó và thanh toán cho họ nếu khoản công nợ đó không tìm được chủ thể để thanh toán (chắc chán) thì ta đưa và thu nhập khác (theo chế độ kế toán) đây được coi là thu nhập bất thường (nhẽ ra phải thanh toán nhưng doanh nghiệp không phải thanh toán nên được hưởng)

Trích dẫn Gửi bởi phamhue1005
    Bạn mở lại chứng từ kiểm tra lại công nợ của số tiền đó chi tiết cho khách hàng mà mình nợ. Sau đó tìm thông tin khách hàng đó và thanh toán cho họ nếu khoản công nợ đó không tìm được chủ thể để thanh toán (chắc chán) thì ta đưa và thu nhập khác (theo chế độ kế toán) đây được coi là thu nhập bất thường (nhẽ ra phải thanh toán nhưng doanh nghiệp không phải thanh toán nên được hưởng)
    bác giải thích kỹ hơn cho em khi đưa khoản nợ phải trả đó vào thu nhập bất thường được ko?
    em xem trong sổ sách các năm trc ko chi tiết là nợ của nhà cung cấp nào. các pac xem có hướng giải quyết nào thoả đáng thì bày giúp em nhé.

Em thấy có người nói rằng nếu ko biết khoản nợ đó là của ai thì mình có thể chuyển khoản nợ đó vào lợi nhuận sau thuế. các bác xem thế có đúng ko? nếu chuyển vào lợi nhuận sau thuế mình định khoản và giải thích như thế nào nhỉ?

Phải xem món nợ đó là gì của ai, và hỏi lại sếp xem có biết không, hay đó chỉ là bút toán chữa cháy của người làm kế toán khác, mình đã gặp trường hợp món nợ đó là bút toán ma, khi số chi lớn hơn số thu nên kế toán trước đã làm một bút toán tạm ứng của khách hàng = tiền để chữa cháy.
    Chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi phamhoc
    bác giải thích kỹ hơn cho em khi đưa khoản nợ phải trả đó vào thu nhập bất thường được ko?
    em xem trong sổ sách các năm trc ko chi tiết là nợ của nhà cung cấp nào. các pac xem có hướng giải quyết nào thoả đáng thì bày giúp em nhé.
    Quy mô cty bạn thế nào? Bạn có thể truy từ các hợp đồng & hóa đơn từ trc tới giờ. Việc đối chiếu công nợ sẽ giúp bạn chốt số dư công nợ với các nhà cung cấp.

P/S:
    Ko ngoại trừ trường hợp số đây ko phải khoản nợ phải trả thật.

hạch toán nào liên quan công nợ cũng có chứng từ hết (trù khi bị mất). bạn mở lại sổ chi tiết công nợ phải trả là biết thôi. Vì bạn đã xác định được là năm 2006 thì nhanh mà.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối