Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

hợp tác xây dựng định khoản như thế nào ạ???

Chào cả nhà! cả nhà cho em hỏi: cty em định hợp tác với cá nhân A, cty em sẽ bỏ vốn ra khoảng 3tỉ để xây dựng một toà nhà trên mảnh đất của cá nhân A sở hữu, sau khi xây xong cty em sẽ đứng ra để cho thuê, lợi nhuận hàng tháng cty em chia lại cho cá nhân A 10%, như vậy thì khi xây dựng toà nhà này mình sẽ đưa vào tài khoản nào cho hợp lý ạ? và mình có đc khấu trừ hàng tháng để giảm doanh thu ko ạ?và nếu như vậy thì cần phải làm hợp đồng như thế nào là hợp lý ạ? mong cả nhà giúp em với, em cảm ơn nhìu ạ!

Ðề: hợp tác xây dựng định khoản như thế nào ạ???

Trích dẫn Gửi bởi vhthanhvht
    Chào cả nhà! cả nhà cho em hỏi: cty em định hợp tác với cá nhân A, cty em sẽ bỏ vốn ra khoảng 3tỉ để xây dựng một toà nhà trên mảnh đất của cá nhân A sở hữu, sau khi xây xong cty em sẽ đứng ra để cho thuê, lợi nhuận hàng tháng cty em chia lại cho cá nhân A 10%, như vậy thì khi xây dựng toà nhà này mình sẽ đưa vào tài khoản nào cho hợp lý ạ? và mình có đc khấu trừ hàng tháng để giảm doanh thu ko ạ?và nếu như vậy thì cần phải làm hợp đồng như thế nào là hợp lý ạ? mong cả nhà giúp em với, em cảm ơn nhìu ạ!
    Như bạn nói thì công ty của bạn là đơn vị nhận vốn góp của cá nhân A, Vậy cá nhân được xem như một cổ đông --> bạn định khoản như:
    N213_giá trị quyển sử dụng đất
    C411_giá trị quyền sử dụng đất
    trong quá trình KD bạn cứ trích khấu hao bình thường cho ts trên.
    hàng tháng xác định lợi nhuận sau thuế và chia cho cá nhân A 10%
    đk:
    N421
    C111,112,138...
    Bạn tham khảo nhé!
    thân!!!!!

bạn nói là vẫn trích khấu hao bình thường, nhưng mà toà nhà này có đc xem là tài sản của cty ko? vì quyền sử dụng đất là của cá nhân A mà.

bạn phải nói rõ nếu bạn là công ty TNHH thì bạn chỉ cần làm một biên bản họp hội đồng thành viên góp vốn về việc góp vốn của thành viên A vào công ty
    chứ không cần hợp đồng
    nếu cty bạn là DN tư nhân thì làm hợp đồng thuê TSCĐ theo kiểu thuê TChinh
    thì bạn vẫn chính khấu hao và lợi nhuận bình thường
    chúc thành công

Trích dẫn Gửi bởi vhthanhvht
    bạn nói là vẫn trích khấu hao bình thường, nhưng mà toà nhà này có đc xem là tài sản của cty ko? vì quyền sử dụng đất là của cá nhân A mà.
    bạn vhthanhvht mến!
    Cá nhân A gốp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty bạn vì vậy quyền sử dụng đất được xem là tài sản của công ty vì vậy bạn phải tính khấu hao cho tài sản này để tính vào chi phí hoạt động chứ.

Trích dẫn Gửi bởi nextday
    bạn vhthanhvht mến!
    Cá nhân A gốp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty bạn vì vậy quyền sử dụng đất được xem là tài sản của công ty vì vậy bạn phải tính khấu hao cho tài sản này để tính vào chi phí hoạt động chứ.
    Quyền SDD là TS Cty khi Cty đã đứng tên chủ quyền.
    Quyền SDD chỉ được ghi nhận giá trị vào TS, không khấu hao, chỉ tính khấu hao công trình XD trên đất ( nếu đất thuộc quyền sử dụng của Cty)

Góp vốn băng quyền sử dụng đất phải sang tên công ty nếu không sang tên đồng nghĩa nhà xây trên đó cũng chẳng có tác dụng gì, nếu ông A không chịu sang tên tốt nhất bạn nên làm một bản hợp đồng thuê đất.

các bạn ơi, cty mình là Doanh Nghiệp tư nhân thôi, nếu vậy thì mình phải làm hợp đồng thuê đất hay là phải thuê cả công trình đó luôn vậy? mà vốn để xây công trình này là do DN mình bỏ ra mà, mình thật sự ko hỉu lắm, các bạn góp ý cho mình với, thanks!