Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hỏi về kế toán công ty xây dựng

Anh chi ơi cứu em với !!!!!
    Cty em nhận sửa chửa cải tạo công trình, mà em mới làm kế toán xây dựng nên cũng ko biết nhiều lắm.
    anh chị ơi, khi công trình hoàn thành, làm hợp đồng thanh lý và biên bản nghiệm thu vào cuối tháng 04 nhưng đến ngày 25/05 em đã xuất hóa đơn đầu ra (do chủ đầu tư yêu cầu),và đến ngày 31/05 em mới nhận hết hóa đơn đầu vào của công trình đó.mà tiền chủ đầu tư cũng thanh toán hết cho em trước khi xuất hóa đơn nữa, vậy có sao ko.
    Em ko biết là khi thanh lý hợp đồng và làm biên bản nghiệm thu thì mình phải hoạch toán doanh thu hay là khi xuất hóa đơn mới hoạch toán doanh thu ?
    và hóa đơn đầu vào em nhận đươc sau khi xuất hóa đơn đầu ra nên bây giờ em lo quá, anh chi nào có cách gì giúp em với, nếu ko đưa vào công trình đó thì sẽ lời nhiếu quá cũng ko được và cũng ko đúng nửa, vậy em phải làm sao đây.
    Mong anh chị giúp đỡ cho em. huhuhu

Ðề: Hỏi về kế toán công ty xây dựng

Nếu nhận đuoc hoá đon sau khi viêt hoa don dau ra thi trên hoá đon đàu vao ban ghi o phan noi dung la theo hop đồng ( phiếu xuất kho) ngày 24/05 chảng hạn túc là ngày truoc khi xuất hoá đon đàu ra ấy

Ðề: Hỏi về kế toán công ty xây dựng

Bạn căn cứ vào thực tế mình làm làm bút toán tính nếu lương thì tính lương nếu vật tư thì bạn căn cứ vào phiếu xuất kho của khách hàng rồi hạch toán (tương tự như hàng về trước hoá đơn về sau), do là khi thanh toán hết thì khách hàng mới viết hoá đơn, nên hoá đơn về sau không sao cả. Đồng thời tính giá vốn kết chuyển của hàng xuất bán tại thời điểm bạn viết hoá đơn nhé.