Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hạch toán CP trong DNXL

Em đang đi thực tập nên còn bỡ ngỡ, mong các anh chị đóng góp ý kiến cho em nha.
    XNXL em thực tập thi công 1 công trình theo phương thức khoán gọn
    Khi ứng tiền khối lượng ghi
    Nợ 13881(chi tiết cho công trinh)- Có TK111,112
    Khi dưới đội gửi HĐGTGT lên thì ghi
    Nợ TK 621- Có TK 331 ( chi tiết cho ông đội trưởng)
    Rùi cuối kì mới quyết toán 13881 và 331
    EM muốn hỏi có phải các DNXL khác có làm như vậy ko, XÍ NGHIỆP của em làm vậy có ưu nhược điểm gì ko. Vì theo em được học thì chỉ cần TK141 thui, ko cần đến 2 TK là 13881 và 331.
    Mong các anh chị cho ý kiến, Thân!

Ðề: Hạch toán CP trong DNXL

Tôi vẫn thấy một số công ty xây dựng vẫn sử dụng tài khoản 141 đấy thôi. Khi tạm ứng cho công trình xây dựng thì Nợ 141/Có 111,112.. chi tiết đến từng khách hàng và đến từng công trình. Theo chuẩn mực thì không quy định là không được sử dụng tài khoản 141.
    Mọi người thử tìm hiểu xem sao???

Trích dẫn Gửi bởi ncicacc
    Tôi vẫn thấy một số công ty xây dựng vẫn sử dụng tài khoản 141 đấy thôi. Khi tạm ứng cho công trình xây dựng thì Nợ 141/Có 111,112.. chi tiết đến từng khách hàng và đến từng công trình. Theo chuẩn mực thì không quy định là không được sử dụng tài khoản 141.
    Mọi người thử tìm hiểu xem sao???
    nếu đội thi công mà thuộc quyền quản lý của dnxl và không mở sổ kt để hạch toán riêng thì tại dnxl sử dụng tk 141 là ok (giống như tạm ứng cho cnv đi thực hiện nhiệm vụ), còn tại đội thì ko hạch toán gì cả.
    nhưng nếu đội thi công có mở sổ kế toán để hạch toán riêng (có thể là đội thi công chuyên thực hiện dự án của cty) thì cty phải theo dõi trên tk phải thu nội bộ 136, còn đội thi công thì theo dõi ở tk 336.
    còn như khoán cho nhà thầu phụ (không do dn quản lý) thì mới hạch toán qua 331 nha.

Đúng vậy. Nếu đội thi công thuộc XNXL và có hạch tóan riêng thì hạch toán chi phí qua 141( chi tiết) là đúng rồi. Kế toán dưới XN hàng tháng sẽ tập hợp các chứng từ hoàn ứng lập CTGS để theo dõi vào sổ, lâạ bảng tổng hợp chi phí các công trình và gửi về Công ty để kế toán tổng hợp công ty vào sổ.

Em đang là SV thực tập, các bác cho em bon chen tí! em có ý kiến thế này ạh:
    .Em đang thực tập tại 1 công ty xây lắp thì họ hạch toán tạm ứng cho ông đội trưởng là TK 3311. em thấy như vậy hợp lý hơn là 1311 ạh! vì công ty tạm ứng chứ không phải nhận tạm ứng ạh!