Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chi phí ghi nhận trong hợp đồng xây dưng

Ðề: Chi phí ghi nhận trong hợp đồng xây dưng

Trích dẫn Gửi bởi kimlu
    Mình đang phân vân mong cả nhà góp ý. Chi phí trong công trình xây dựng đưa như thế nào lả hợp lý. giả sử doanh thu mình đã xuất hóa đơn rồi chi phí lấy về trễ 1 đến 2 tháng có được không?:alo:
    Trong các nguyên tắc kế toán có nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí. Khi xác địh DT thì phải xác định CP tạo ra DT đó.

Nhưng chi phí trong xay dựng đã phát sinh mhưng chưa lấy hóa đơn vê kịp thì đưa vào sau có được ko?

Trích dẫn Gửi bởi kimlu
    Nhưng chi phí trong xay dựng đã phát sinh mhưng chưa lấy hóa đơn vê kịp thì đưa vào sau có được ko?

Tất nhiên là đượng rồi. Em phải làm bản chi tiết thanh toán và phiều chi cho người ta ký vào,............

Mình cũng làm công ty xây dựng, những chi phí đã chi thực tế chưa lấy hoá đơn mà đã tính doanh thu thì mình hoạch toán vào Nợ 152(621.6...) có 335.mình cũng đã tham khảo ý kiến của những người làm lâu năm trong lĩnh vực XD họ cũng nói làm như vậy.Bnạ tham khảo xem nhé.chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi CDXD số 1
    Mình cũng làm công ty xây dựng, những chi phí đã chi thực tế chưa lấy hoá đơn mà đã tính doanh thu thì mình hoạch toán vào Nợ 152(621.6...) có 335.mình cũng đã tham khảo ý kiến của những người làm lâu năm trong lĩnh vực XD họ cũng nói làm như vậy.Bnạ tham khảo xem nhé.chúc bạn thành công.
    Mình cũng làm về XD, cũng đang thắc mắc về vụ này. Bạn có thể nói rõ hơn dùm mình được không. Ví dụ như nếu công trình đã hoàn thành đã xuất HĐ nhưng HĐ chi phí chưa tập hợp về đủ thì sau đó lúc lấy HĐ về mình hạch toán là N152,621,... có 335.Vậy
    Nợ 335
    Có ?
    được ghi nhận lúc nào?(để làm cân bằng 335 ấy mà)
    và sẵn đây cho mình hỏi luôn với là nếu chi phí thực tế phát sinh nhiều hơn so với dự toán thì có sao không nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi macarog
    Mình cũng làm về XD, cũng đang thắc mắc về vụ này. Bạn có thể nói rõ hơn dùm mình được không. Ví dụ như nếu công trình đã hoàn thành đã xuất HĐ nhưng HĐ chi phí chưa tập hợp về đủ thì sau đó lúc lấy HĐ về mình hạch toán là N152,621,... có 335.Vậy
    Nợ 335
    Có ?
    được ghi nhận lúc nào?(để làm cân bằng 335 ấy mà)
    và sẵn đây cho mình hỏi luôn với là nếu chi phí thực tế phát sinh nhiều hơn so với dự toán thì có sao không nhỉ?
    như bên mình mình làm thế này.Công trình đã hoàn thành bàn giao, xuất hoá đơn ( hoặc được nghiệm thu ) nghĩa là đã xác định doanh thu mà chi phí thực tế ( về NVL, máy ) đã chi phí ( đã mua về sử dụng vào Ctrình) nhưng chưa có hoá đơn ( hoá đơn về sau ) thì mình hạch toán như sau :
    Nợ TK 152 : NVL ( sử dụng QĐ 48 )
    Nợ Tk 621 : NVl ( sử dụng QĐ 15 ) Thông thường cty Xây dựng hay sử dụng QĐ 15
    Có TK : 335 : trích trước
    ( Không có thuế GTGT vì chưa có Hoá đơn, số tiền là tạm tính nếu chưa biết chính xác.)
    Kết chuyển chi phí NVL sang 154
    Nợ TK 154 : chi tiết công trình
    Có TK : 152, 621
    khi hoá đơn về :
    Nợ TK 335
    Nợ TK 1331
    Có TK 331, 111,112
    Xác định lại giá, số tiền thực tế hoá đơn với sô đã định khoản, hoạch toán nếu chênh lệch.
    - Nếu chi phí nhiều hơn dự toán 1 chút ( trogn định mức cho phép cái này bạn tìm hiểu thêm nhé mình cũng ko rõ định mức này) thì được còn nhiều quá thì ko đc.
    Bạn tham khảo nhé.