Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

quyết toán công trình xây dựng như thế nào?

Em làm bên DNTN nhưng có chức năng xây dựng, công ty em đang xây dựng nhà xưởng theo hình thức tự làm.bây giờ công trình đã hoan fthành nhưng em không biết phải làm như thế nào?e hạch toán tất cả chi phí liên quan đến công trình vào tài khoản 241 nhưng bây giờ quyết toán thì cần làm những gì?mong các anh chị cho em y kiến.thanks.

Ðề: quyết toán công trình xây dựng như thế nào?

phân bổ dần chi phí vào từng kì KT, tuỳ theo quy mô DN mà phân bổ thành nhiều kỳ

Trích dẫn Gửi bởi cattuong
    Em làm bên DNTN nhưng có chức năng xây dựng, công ty em đang xây dựng nhà xưởng theo hình thức tự làm.bây giờ công trình đã hoan fthành nhưng em không biết phải làm như thế nào?e hạch toán tất cả chi phí liên quan đến công trình vào tài khoản 241 nhưng bây giờ quyết toán thì cần làm những gì?mong các anh chị cho em y kiến.thanks.
    Dù công ty bạn có chức năng xây dựng thì cũng phải lập dự toán trước nhé (nếu chưa lập thì bây giờ nhanh chóng bổ sung). Các chi phí liên quan hạch toán vào tài khoản 241 như bạn thì được rồi. Bây giờ công trình hoàn thành lập hội đồng để nghiệm thu công trình. Nếu công trình đủ điều kiện ghi nhận TSCD thì căn cứ biên bản nghiệm thu công trình hoàn thành, hạch toán tăng tài sản cố định N211/C241.

Nếu doanh nghiệp trên không có chức năng xây dựng thì bạn Giongto nói chính xác rồi nhưng ở đây do cty này có chức năng xây dựng nên đây là trường hợp tiêu dùng nội bộ nên bạn vẫn ghi nhận doanh thu va giá vốn bình thường. Xuất hóa đơn đầu ra No 632/Co 241 No 211/ Co 511,333

Trích dẫn Gửi bởi Song Sinh
    Dù công ty bạn có chức năng xây dựng thì cũng phải lập dự toán trước nhé (nếu chưa lập thì bây giờ nhanh chóng bổ sung). Các chi phí liên quan hạch toán vào tài khoản 241 như bạn thì được rồi. Bây giờ công trình hoàn thành lập hội đồng để nghiệm thu công trình. Nếu công trình đủ điều kiện ghi nhận TSCD thì căn cứ biên bản nghiệm thu công trình hoàn thành, hạch toán tăng tài sản cố định N211/C241.
    muốn ghi nhận vào 211 thì phải làm thủ tục nộp thuế trước bạ đã chứ (1%)

Trích dẫn Gửi bởi hai
    muốn ghi nhận vào 211 thì phải làm thủ tục nộp thuế trước bạ đã chứ (1%)
    Bạn Hai cho mình hỏi thêm về thuế trước bạ với nhé ??? mình mới đi làm nên chưa biết nhiều lắm, chỉ biết việc hình thành nên TSCĐ qua hợp đồng kinh tế và hóa đơn tài chính để xác định quyền sở hữu và nguyên giá của TSCĐ. Hay là TSCĐ trong XDCB cũng giống như là mua 1 cái ô tô. Cảm ơn nhé

Nhà xưởng này là tài sản của doanh nghiệp, doanh nghiệp xây dựng để cho thuê.nên bạn gì đó nói ghi nhận doanh thu và giá vốn là như thế nào, em chưa hiểu vì em chưa làm kế toán bên xây dựng bao giờ hết, mà dự toán thì đã lập trước lúc xây dựng rùi.còn xuất hoá đơn là sao nữa, sao em không hiểu gì hết vậy trùi

Trích dẫn Gửi bởi huydong_blue
    Nếu doanh nghiệp trên không có chức năng xây dựng thì bạn Giongto nói chính xác rồi nhưng ở đây do cty này có chức năng xây dựng nên đây là trường hợp tiêu dùng nội bộ nên bạn vẫn ghi nhận doanh thu va giá vốn bình thường. Xuất hóa đơn đầu ra No 632/Co 241 No 211/ Co 511,333
    không nhất thiết phải ghi nhận tiêu dùng nội bộ trong trường hợp này , mà vẫn lập hồ sơ XDCB tăng tài sản bình thường cũng chẳng sao , chi phí khi đang thực hiện thì tập hợp vào 241, khi hòan thành chuyển sang sử dụng ( dù là dùng cho sản xuất hay cho thuê) thì chuyển 211 và tiến hành trích khấu hao theo qui định.

Lập hồ sơ tăng tài sản là lập như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi cattuong
    Lập hồ sơ tăng tài sản là lập như thế nào?
    là tất cả những hồ sơ có liên quan tới tài sản từ khi DN có ý định hình thành cho tới khi hòan thành đưa vào sử dụng.chẳng hạn :
    1- Biên bản họp của Hội đồng công ty về việc cần thiết phải đầu tư tài sản
    2- Dự án khả thi hình thành tài sản được các cấp có thẩm quyền phê duyệt ( có thể là Ban lãnh đạo công ty hoặc cơ quan nhà nước tùy vào loại tài sản)
    3- Tổng hợp các tài liệu liên quan tới quá trình xây dựng tài sản.
    4- Biên bản nghiệm thu bàn giao tài sản hoàn thành đưa vào sử dụng.