Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xin Chỉ Giáo Về Cách Làm Việc Với Dự Toán

Chào cả nhà, lại là em đây. Tình hình là em đã đi làm được hơn 1 tuần tại công trường roài, nói chung là nóng nôi, bụi bặm lắm các bác ạ :sorrynha:
    Công việc em là hết 1 quý thì hạch toán 1 loạt các Tk như 111,1413,331,334,152,153,621,622,623,627,154, lập bảng cân đối phát sinh và cân đối tài khoản,bảng phân bổ ccdc, bảng khấu hao tscđ của công trình rồi gửi về phòng tài vụ của côgn ty ,cái này thì không khó lắm nhưng phải làm sao cho nó hợp lý với dự toán . Em thì chưa làm việc với dự toán bao giờ nên rất lúng túng, mong cao thủ nào chỉ cho em cách xem dự toán, cách bọc tách khối lượng thực hiện trong quý để làm báo cáo hết quý sao cho nó hợp lý. bác nào có bản dự toán mẫu send em lun với, Cảm ơn mọi người nhìu nhìu :hongio:
    Suýt quên mail của em là thanh_hvtc@yahoo.com

Ðề: Xin Chỉ Giáo Về Cách Làm Việc Với Dự Toán

:hichic: HIC HIC KHÔNG AI GIÚP EM VỚI, EM KẸT QUÁ

Trích dẫn Gửi bởi jeftparker
    Chào cả nhà, lại là em đây. Tình hình là em đã đi làm được hơn 1 tuần tại công trường roài, nói chung là nóng nôi, bụi bặm lắm các bác ạ :sorrynha:
    Công việc em là hết 1 quý thì hạch toán 1 loạt các Tk như 111,1413,331,334,152,153,621,622,623,627,154, lập bảng cân đối phát sinh và cân đối tài khoản,bảng phân bổ ccdc, bảng khấu hao tscđ của công trình rồi gửi về phòng tài vụ của côgn ty ,cái này thì không khó lắm nhưng phải làm sao cho nó hợp lý với dự toán . Em thì chưa làm việc với dự toán bao giờ nên rất lúng túng, mong cao thủ nào chỉ cho em cách xem dự toán, cách bọc tách khối lượng thực hiện trong quý để làm báo cáo hết quý sao cho nó hợp lý. bác nào có bản dự toán mẫu send em lun với, Cảm ơn mọi người nhìu nhìu :hongio:
    Suýt quên mail của em là thanh_hvtc@yahoo.com
    Bạn gởi file dự toán công trình (hoặc bảng thanh toán khối lượng hoàn thành quý 1) mình sẽ xem xét các khoản mục CP và bóc tách khối lượng giúp và hướng dẫn bạn cách đọc dự toán để tập hợp chứng từ đầu đủ và theo đúng phương pháp hạch toán của XDCB.
    Bạn à! SX XDCB là SX đặc thù nên không có "DỰ TOÁN MẪU" bởi SP của XDCB là SP đơn chiếc, tiến độ thi công của các giai đoạn không giống nhau, các phần hạng mục công trình cũng không giống nhau, các đơn giá XDCB của các thành phần công việc của các kích thước khác nhau cũng khác nhau (VD: ĐG Xây tường khác ĐG xây móng).
    Vậy bạn gởi file dự toán công trình (hoặc bảng thanh toán khối lượng hoàn thành quý 1) mình sẽ xem xét các khoản mục CP và bóc tách khối lượng giúp và hướng dẫn bạn cách đọc dự toán để tập hợp chứng từ đầu đủ và theo đúng phương pháp hạch toán của XDCB. Bạn phải gửi bản thanh toán KLHT (mà cán bộ kỹ thuật lập trong quý 1) thì mọi người mói biết công việc của bạn mà giúp, hoặc bạn gửi VB cho tôi theo địa chỉ: Thuhoan72@yahoo.com.vn

Bạn vilinh nói đúng đấy. Bạn đang làm công trình nào thì xin ngay dự toán của công trình đó, đọc rùi hiểu, trong dự toán nêu rõ mỗi một hạng mục thì chi phí cho nó là bao nhiêu? gồm những gì. Từ dự toán bạn có thể tổng hợp để hoàn thành hạng mục nào đó thì chi phí nhân công, lán trại, sx chung. Căn cứ vào chi phí thực tế phát sinh bạn làm sao cho phù hợp. Công ty mình khi nhận dự toán thường bóc tách trước để ra giá thành kế hoạch của công trình rồi tiến hành thực hiện. Mình nghĩ người quản lý của bạn, khi nhận công trình họ cũng phải tính trước điều đó rùi.