Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kế toán công ty xây lắp

Cho em hỏi công ty em lắp đặt kính cho công trình của tư nhân, không xuất hóa đơn,vậy các chi phí cho công trình ấy có được tính không và có ảnh hưởng gì đến doanh thu hay lợi nhuận không ?và nếu tính thì se định khoản và vào sổ sách nhủ thế nàoHoá đơn đầu vào mà không có đầu ra thì giải quyết như thế nào ?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi mailoan188
    Cho em hỏi công ty em lắp đặt kính cho công trình của tư nhân, không xuất hóa đơn,vậy các chi phí cho công trình ấy có được tính không và có ảnh hưởng gì đến doanh thu hay lợi nhuận không ?và nếu tính thì se định khoản và vào sổ sách nhủ thế nàoHoá đơn đầu vào mà không có đầu ra thì giải quyết như thế nào ?
    Mong các bác chỉ giáo cho em,em sắp điên cái đầu roài

Ðề: Kế toán công ty xây lắp

-----------------------------------------------------------------------------------------

- Bạn không có đầu ra thì đầu vào của bạn sẽ nằm dưới dạng vật tư tồn kho => không phải là chi phí khi xác định thuế TNDN. Không có công trình thi công (ko có đầu ra) thì làm gì có chi phí vật tư cho công trình chứ nhỉ???:confuse1: => Cân nhắc lại bạn nhé :cheers1:

Cty bạn thi công công trình hoàn thành mà ko xuất hoá đơn tức là đã trốn thuế =>phạt
    Các chi phí cho ctrình đó ko đc tính vào chi phí hợp lý, nếu hạch toán thì tất nhiên sẽ ko ảnh hưởng tới DT mà ảnh hưởng tới LN của cty.
    Bạn phải xuất hoá đơn đầu ra cho ctrình này và hạch toán các chi phí để tính giá vốn cho ctrình.

Không xuất hoá đơn là thế nào hả bạn...nếu khách hàng không lấy hoá đơn thì bạn vẫn xuất hoá đơn nhưng không xé rời khỏi quyển...

Chào bạn! Mình cũng là thành viên mới của diễn đàn.Bạn vietspace64 ơi! Cty mình cũng chuyên về làm trần thạch cao. Trường hợp xuất hàng làm Trần T/cao cho các nhà tư nhân nếu họ không lấy HĐ thì thôi, mình sẽ không Htoán vào Dthu, Cphí để báo cáo thuế.khoản này bạn đưa vào quỹ đen.còn NVL lần sau bạn mua về nhập kho thì khoan đã lấy HĐ đầu vào để bù cho những lần xuất hàng làm cho các nhà tư nhân.Bạn phải kiểm kê hàng hóa tồn kho hàng tháng để biết được số lượng tòn tại kho và trên sổ sách kế toán có trùng khớp nhau không, còn có biện pháp mà xử lý tình huống hàng thừa, thiếu tại kho.
    Chào bạn! Mình cũng là thành viên mới của diễn đàn.Bạn vietspace64 ơi! Cty mình cũng chuyên về làm trần thạch cao. Trường hợp xuất hàng làm Trần T/cao cho các nhà tư nhân nếu họ không lấy HĐ thì thôi, mình sẽ không Htoán vào Dthu, Cphí để báo cáo thuế.khoản này bạn đưa vào quỹ đen.còn NVL lần sau bạn mua về nhập kho thì khoan đã lấy HĐ đầu vào để bù cho những lần xuất hàng làm cho các nhà tư nhân.Bạn phải kiểm kê hàng hóa tồn kho hàng tháng để biết được số lượng tòn tại kho và trên sổ sách kế toán có trùng khớp nhau không, còn có biện pháp mà xử lý tình huống hàng thừa, thiếu tại kho.
    :cheers1:

Bạn ơi, công ty mình đi mua hồ sơ mời thầu, vậy mình hạch toán phiếu chi thế này có đúng không?
    Nợ 2412
    Có 1111

Nếu bạn không xuất hóa đơn có 2 vấn đề xảy ra:
    + Thực tế thì hàng đã xuất, nhưng hàng danh nghĩa trên sổ vẫn còn
    + Bạn không thể bù mãi các loại hàng này vào hàng kia sẽ làm cho đã rối còn rối hơn, nghĩa là bạn đang tiếp tay cho gian lận, lâu dài sẽ không tốt cho kế toán.
    Từ 2 vấn đề trên kéo theo:
    + Nếu không xuất hóa đơn mà hàng mua thì cứ nhập vào sẽ làm cho tồn kho tăng -> Thuế GTGT khấu trừ tăng, Tiền quỹ giảm đến một lúc nào đó không lẽ bạn lại phải vay khống, bổ sung vốn kinh doanh ....
    + Cán bộ thuế khi so sánh số liệu hàng tồn kho, thuế khấu trừ và quỹ tiền với doanh thu bán ra không nhiều sẽ biết ngay là ban đang trốn thuế!.

em mới đăng nhập muốn hỏi các anh chi một câu? có ai có câu trả lời giúp e với. Công ty e là ngành Xây lắp thi công các công trình theo dõi khoản mục chi phí, doanh thu, theo từng công trình nhưng có máy thi công lai đem cho 1 Công ty nó thuê 2 tháng với số tiền ; 38.272.000 bao gồm cả VAT 10% . Nó tạm ứng cho bên em 20tr lần 1 và không lấy hoá đơn và đã trả tiền lần 2. Cho e hỏi nếu thế các loại chi phí e phải phản ánh như thế nảo hả các bác, VD như lương lái máy, khấu hao máy móc... vì tất cả các tài khoản e đều theo dõi theo công trình mà giờ cho thuê máy 2 tháng cũng theo dõi theo công trình hả các bác.

Chào các bác!Hiện tại em đang làm kế toán thương mại nhưng công ty em sắp xây dựng một siêu thị nên em muốn nhờ các bác chỉ bảo giúp em trình tự những công việc cần làm để hạch tóan khi khởi công công trình với ạ?Mong các bác tận tình chỉ bảo vì em chưa biết tý tẹo gì về kế toán công trình cả!!!Cám ơn các bác nhiều nhiêuuuuuuuuuuuuu!!!

Trích dẫn Gửi bởi haiyen1987
    Chào các bác!Hiện tại em đang làm kế toán thương mại nhưng công ty em sắp xây dựng một siêu thị nên em muốn nhờ các bác chỉ bảo giúp em trình tự những công việc cần làm để hạch tóan khi khởi công công trình với ạ?Mong các bác tận tình chỉ bảo vì em chưa biết tý tẹo gì về kế toán công trình cả!!!Cám ơn các bác nhiều nhiêuuuuuuuuuuuuu!!!
    Bạn xem nội dung hạch toán TK 241. Nếu công trình lớn, có nhiều cụm thì đặt chi tiết cho mỗi công trình.
    Khi mua vật tư thi công, hoặc một số công việc thuê ngoài thực hiện phần nào đó, bạn ghi Nợ 241, 133 ghi Có TK liên quan.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối