Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cho em hỏi về tài khoản tiền gửi TCTD tại NHNN

Em đang học về Thanh toán điện tử liên hàng, các anh chị cho em hỏi là Tài khoản tiền gửi của TCTD tại NHNN có kí hiệu tk là gì ạ? [ hạch toán lại Trung tâm thanh toán QG ạ ]
    Có giáo trình dùng Tk 4531 - thuế gtgt phải nộp cho NN nên em thấy khó hiểu quá :-(
    Còn Tk 1113 là dùng ở NH thành viên và HSC NHTV đúng không ạ?
    Em cảm ơn nhiều ạ!

Ðề: Cho em hỏi về tài khoản tiền gửi TCTD tại NHNN

Giúp em với nào các anh chị cao thủ ới!

Ở Ngân Hàng nhà nước hình như không có sử dụng tài khoản mà là ghi Tài khoản tiền gửi của NH A hoặc TKTG của NH B
    CÒn 1113 thì sử dụng ở NHTV và HSC
    "Có giáo trình dùng Tk 4531 - thuế gtgt phải nộp cho NN nên em thấy khó hiểu quá" cài này ko hiểu bạn hỏi gì?

Trích dẫn Gửi bởi Jupiter_GP
    Ở Ngân Hàng nhà nước hình như không có sử dụng tài khoản mà là ghi Tài khoản tiền gửi của NH A hoặc TKTG của NH B
    CÒn 1113 thì sử dụng ở NHTV và HSC
    "Có giáo trình dùng Tk 4531 - thuế gtgt phải nộp cho NN nên em thấy khó hiểu quá" cài này ko hiểu bạn hỏi gì?
    Tức là giáo trình đó sử dụng tài khoản 4531 để hạch toán tài khoản tiền gửi của TCTD đó ạ..

chào bạn,
    khi thanh toán ngân hàng ko dùng tiền mặt mà các tổ chức tín dụng có tài khoản tại Ngân hàng Nhà nước thì sử dụng tài khoản 1113.
    Còn tài khoản 4531 là khi kinh doanh ngoại tệ, ngân hàng có lời từ hoạt động thì Ngân hàng sẽ phải nộp thuế giá trị gia tăng nên sẽ dc hạch toán vào tk 4531