Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Em cần trợ giúp ạ :'(

:khonghiu: Em có điều này hỏi các mọi người mong mọi người giải thích hộ ạ!
    Em làm Kế toán tại trung tâm dạy ngoại ngữ thì có nghiệp vụ như này mọi người xem em hạch toán như vậy là đúng không ạ:khonghiu:
    Trong hợp đồng ký với 1 công ty tổng số tiền thanh toán hợp đồng là 20tr có cả tiền ăn trong đó là 8tr
    Tiền ăn là coi như mình mua hộ người ta ý ạ thì em hạch toán như này
    N156/Co111 : 8tr
    N511/C156: 8tr
    e hạch toán vậy được không ạ?
    - Vấn đề 2, trung tâm em nhận được tiền hỗ trợ cho dự án nước thải bằng tiền gửi ngân hàng thì hạch toán như nào ạ
    - Vấn đề 3: Trung tâm em có thuê 1 nhóm người sửa chữa thì bảng chấm công + Phiếu chi có đủ điều kiện hạch toán không ạ
    N1122/Có=??? :khonghiu:
    ...
    Mong mọi người giúp đỡ! e mới vào nên cũng chưa chắc chắn. ^^~

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :khonghiu:

Bạn làm thêm hợp đồng lao động thời vụ với nhóm người đó nữa, cùng với bảng lương và phiếu chi, sẽ được hạch toán khoản phí thuê ngoài sửa chữa đó vào CP lương của bên bạn. Chú ý khoản thuế TNCN của họ nhé..
    [/QUOTE]

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :khonghiu:

Bạn làm thêm hợp đồng lao động thời vụ với nhóm người đó nữa, cùng với bảng lương và phiếu chi, sẽ được hạch toán khoản phí thuê ngoài sửa chữa đó vào CP lương của bên bạn. Chú ý khoản thuế TNCN của họ nhé..[/QUOTE][/QUOTE]
    :tuyetvoi: Em cảm ơn bác ạ

Ðề: Em cần trợ giúp ạ :'(

Mình không đồng ý với bạn Hoacomay về nghiệp vụ thứ 2, đây là một khoản hỗ trợ từ bên ngoài, có thể xem là 1 khoản thu nhập khác chứ không phải là một khoản góp vốn, tăng vốn, bổ sung nguồn vốn. Do đó phải hạch toán vào thu nhập khác: Nợ 112/Có 711.

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :khonghiu: thế còn các cái kia ok đồng tình vs bác ý k ạ hỳ hỳ....
    :noel1: Tại có 1 mình em làm kế toán, a kt cũ thì a ý chuyển công tác rùi e k hỏi đc :-s hienghe: Mà đã thế ông ý còn để nguyên đống hóa đơn 6 tháng chưa hạch toán chưa gì cả giờ e đang hỳ hục hạch toán NKC từ tháng 1 -> hiện tại ~~!

Ðề: Em cần trợ giúp ạ :'(

Trích dẫn Gửi bởi Olympios
    Mình không đồng ý với bạn Hoacomay về nghiệp vụ thứ 2, đây là một khoản hỗ trợ từ bên ngoài, có thể xem là 1 khoản thu nhập khác chứ không phải là một khoản góp vốn, tăng vốn, bổ sung nguồn vốn. Do đó phải hạch toán vào thu nhập khác: Nợ 112/Có 711.
    cái này mới đúng nè.
    Còn NV 1 trong HĐ 20tr mà nếu treo tiền ăn 138 như vậy hóa đơn xuất chỉ 12tr tiền học không bên mua sợ không chịu đâu, do chi phí họ bỏ ra là 20tr mà, cái này phải thỏa thuận kỹ 2 bên mới được, làm như trên nếu học đồng ý, nếu không mình phải tìm hóa đơn ăn có tên cty mua, hoặc mình mua đưa vô chi phí rồi xuất lại cho bên mua

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :JFBQ00220070528A: như này được k ạ, em thấy nếu hạch toán như này thì khi hạch toán kết chuyển 632 vs 511 nó bù trừ cho nhau. Mà HĐ mình xuất cho bên khách hàng vẫn đủ 20tr

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :JFBQ00220070528A: như này được k ạ, em thấy nếu hạch toán như này thì khi hạch toán kết chuyển 632 vs 511 nó bù trừ cho nhau. Mà HĐ mình xuất cho bên khách hàng vẫn đủ 20tr[/QUOTE]Làm ntn cũng tạm được, coi như phần ăn mình làm trung gian thôi cho đỡ rắc rối, về thuế thì không có vấn đề gì, về ckế toán thì không đẹp lắm, do ăn uống mà đưa vô 156 hàng hóa thì hơi kỳ (theo mình), nếu mình thì mua đò ăn về đưa thăng 632 luôn cho khỏe,

[B]Ðề: Em cần trợ giúp ạ :noel1: em cũng thấy hơi kì, nhưng giờ tự nhiên ghi có 156 @@! xong ghi sổ cái 156 thì tính sao bác nhỉ?:khonghiu: